ปัญหาแอร์ครับช่วยที

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย LAOSO, 11 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LAOSO

LAOSO New Member Member

19
    1
    0
    คือปัญหาผมเกิดตั้งแต่ความร้อนขึ้นจากการไล่เรียง

เปลี่ยนท่อยางบนล่างฝาหม้อนำวาล์วน้ำไม่หาย

กลัวว่าฝาโก่งแต่ลองไปล้างหม้อสุดท้ายหายแล้วครับ

แต่ปัญหาใหม่ก็ตามมาคือสตาร์ทใหม่แอร์เย็นจนหนาว

แต่พอวิ่งไปสักพักถ้ารถติดหรือจอดเฉยๆจะมีแต่ลมร้อนครับ

แต่ถ้ารถวิ่งก็จะเย็นปรกติครับ

ก่อนหน้านี้ได้ไปล้างตู้แอร์เติมน้ำยาใหม่แล้วประมาณ3อาทิตย์และล้างแผงคอย

ร้อนด้วย

คิดว่าเป็นเพราะความร้อนขึ้นเลยไม่เย็นแต่ต้อนนี้ความร้อนขึ้นแก้หายแล้ว

แต่เจอปัญหาตามที่เล่าครับตอนนี้เวลาสตาร์ทจอดเฉยๆลงไปสังเกตุตอน

คอมแอร์ทำงานเหมือนเสียงลูกรอกสายพานดังครับ

จะเป็นเหตุผลหนึ่งไหมที่ทำให้แอร์ไม่เย็นหรือเป็นที่ตัวคอมแอร์ครับหรือเพราะตั้งรอบต่ำไป

ขอโทษที่ยาวไปหน่อยใครเคยเจอแบบนี้ช่วยแชร์หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

2. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    ลองให้ช่างเช็คหรือเปลี่ยนลูกลอกดูครับและลองเช็คระยะความตึงของสายพานแอร์อีกครั้ง........อย่างอื่นรอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    อาการที่ว่า .. สตาร์ตใหม่ๆ.. ลมออกเย๊นเย็นแต่พอวิ่งไปได่สักระยะ.. มีลมออกหรือไม่อะครับ ถ้าลมออก แต่ไม่เย็น
    สายพาน ที่ส่งกำลังให้ Compressor อาจจะลื่น ลูกรอกไม่ตึง ไปเติมน้ำยามาใหม่ทำให้ Compressor หนักขึ้น
    หรือไม่ก็ น้ำมัน Compressor กับ น้ำยาแอร์ อาจจะไม่สมดุลกัน
    อ่อ.. อีกอย่าง ชนิดของน้ำยาแอร์ เค๊าเติมถูกต้องหรอเปล่า
    อย่างเช่น รถปีเก่าๆ(NV ปีเก่าๆบางคัน) จะเติม R12 แต่ช่างอาจเติม R134A ให้แทน
    เพราะว่า R12 เค๊าจะไม่ให้นำเข้าแล้ว ..

ส่วนคันไหน เติม R12 หรือ R134A ต้อง ดูที่รุ่นของ Compressor เอานะครับ..
    สุดท้าย จขกท.. รถปีอะไรอะครับ.. ถ้าอายุเยอะแล้ว ลองให้ช่างเปลี่ยน Dryer ด้วยก็จะดีนะครับ

ที่ว่ามาอาจจะไม่ใช่ก็ได้นะครับ .. ลองกลับไปร้านที่เราล้างแอร์มาจะดีกว่า เค๊า น่าจะช่วยได้ครับ :D:D

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ตาม The GuRu ไปเลย :D

5. kai_lersak

kai_lersak New Member Member

53
    1
    0
    ใช่ครับตามนั้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้