เรียนผู้จัดการการแข่งขัน รุ่น FF club

การสนทนาใน 'Circuit Racing' เริ่มโดย ลุงแก่ข้างแท็ค, 7 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    เรียนผู้จัดการแข่งขันรุ่น FF club ณ รายการต่าง ๆ
    ไม่ว่าจะเป็นของ super car , ลิโพ, นิโตะ หรือ ต่าง ๆ ก็ดี
    ผมขอชื่นชม ในการจัดงานที่ผ่านมาเป็นอย่างดีรถที่ทำการเข้าร่วมการแข่งขัน
    มีมากมายหลากหลาย การแบ่งรุ่นกำลังของเครื่องยนต์มีการแบ่งได้หลากหลาย
    ทำให้บุคคลหน้าใหม่ หรือนักแข่งหน้าใหม่นั้น ได้มีโอกาสเข้าร่วมได้ทุกชนิด
    แต่หลัง ๆ มา กระผมสังเกตุว่ามีนักแข่งระดับ มืออาชีพ มาทำการร่วมการแข่งขัน
    ผมมองว่านี่ เป็นไปตามจุดประสงค์ของการจัดแข่งของclub race หรือไม่
    เพราะคิดว่าการจัดแบบนี้นั้นเน้นให้บุคคลหน้าใหม่ หรือ นักแข่งหน้าใหม่ได้มีโอกาส
    เข้ามาร่วมการแข่งขัน เพื่อเป็นการพัฒนาวงการ แข่งรถให้มีนักแข่งหน้าใหม่ๆ ได้เกิดขึ้นมา

ยกตัวอย่าง
    ในสนามของ super car สนามสุดท้ายที่ผ่านมา
    รุ่น FF club
    คุณ กนก บุญอนันต์ ได้ทำการเข้าร่วมการแข่งขัน FF club รุ่น D1 ด้วย
    แต่ก็เป็นนักแข่งอาชีพ ที่ทำการแข่งขันของรายการ super car class C ด้วยเช่นกัน
    และมีตำแหน่งได้รับถ้วยติดอันดับด้วยเช่นกัน
    ผมมองว่าคุณ กนก มีความสามารถมากกว่าพวก นักแข่ง FF มากนัก
    ไม่ว่าด้วยคุณวุฒิ วัยวุฒิ และประสบการณ์การแข่งขันที่มีมากกว่ามากมายนัก และตัวรถที่
    ใช้ทำการแข่งขันนั้นยังมีความพร้อมมากกว่าด้วย เช่นกัน
    ดังนั้น จึงทำให้เห็นนักแข่งอาชีพอย่างไรก็มีความพร้อม และองค์ประกอบที่เหนือกว่า
    นักแข่ง FF ในทุก ๆ ด้าน

จากเวลา ที่คุณกนก ทำได้ 1.13.xxx
    กับพวกนักแข่ง FF ที่แต่ละคนยังไม่มีใครทำได้ใกล้เท่านี้เลย
    ส่วนมาก 1.16.xxx กันเป็นต้นไป จะมีก็แค่คุณ อานนท์ รอดประเสริฐ ที่ทำได้แต่ก็ยังไม่เทียบเท่า
    ก็เพราะจากตัวรถ และความสามารถ ประสบการณ์ที่ยังไม่ถึงเท่าคุณกนก นั่นเอง

นักแข่ง FF แต่ละคน ยังเป็น นักศึกษากันส่วนมากรถนั้นยังใช้ชีวิตประจำวัน
    เงินที่นำมาแต่งรถก็มีไม่มากมาย ไหนจะค่าสมัคร ค่าน้ำมัน ค่าชุด ค่าหมวก ถุงมือ ค่ายาง
    สิ่งเหล่านี้ ส่วนมากนักแข่งไม่มี sponser ช่วย ถ้ามีก็แค่บางคันเท่านั้นเอง
    นักแข่ง FF ไม่ว่ารุ่นไหน สิ่งที่เค้ามาก็อยากได้ ถ้วยรางวัล ได้ยืนแป้น เพื่อเป็นกำลังใจ
    หรือความภูมิใจในตัวเองว่าตัวเองก็ทำได้ในระดับหนึ่ง ไม่ออกไปซิ่งบนถนน เพื่อสร้างความเดือดร้อน
    แก่บุคคลอื่น ๆ
    แต่ทว่า เมื่อมาเจอกับนักแข่งอาชีพนั้น ไม่สามารถสู้อะไรได้ ก็เกิดการท้อใจ มาทีไรก้แพ้ขาดทุกที
    เพราะองค์ประกอบอย่างที่บอกไปแหล่ะคับ

อยากจะข้อร้อง ผู้จัด ให้จัดบุคคลที่ลงแข่งให้สมน้ำ สมเนื้อ และยุติธรรมแก่ทุกฝ่ายด้วยละกันคับ
    วงการแข่งรถจะได้มีนักแข่งหน้าใหม่ขึ้นมา ไม่ใช่ว่าหายไปเรื่อย ๆ
    อย่างคุณอานนท์ นี่ถ้าได้รับการสนับสนุนผมว่าน่าจะไปได้ไกลทีเดียว (เสียใจกับอุติเเหตุกับรถด้วยนะคับ)

และอยากขอร้อง นักแข่งอาชีพทุกท่าน หรือ คุณกนก ว่าอย่าได้ลงทำการแข่งเพื่อมาแย่งอันดับจาก
    น้อง ๆ หลาน ๆ พวกนี้เลยคับ เพราะพวกคุณแข่งยังไรก็ได้ยืนที่ 1 อยู่แล้วผมเชื่อว่าคุณกนก
    จะประสบความสำเร็จในระดับบที่สูงขึ้นกว่านี้อีกนะคับ หลังจากปีนี้ก็ได้อันดับที่ดีใน class c

สิ่งที่กระผมจะบอกกล่าวก็มีเพียงเท่านี้แหล่ะคับ
    ผู้จัด หรือ นักแข่งอาชีพท่านใด จะเห็นด้วย หรือ ไม่เห็นด้วย
    ก็แล้วแต่จะพิจารณาแล้วกันคับ ผมแค่อยากเห็นอะไรที่มันยุติธรรม และดูการแข่งขันสูสี อย่างสนุก
    และให้วงการมีนักแข่งหน้าใหม่ ๆ ได้เกิดมาเพิ่มมากขึ้นก็แค่นั้นเองหล่ะคับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่สละเวลามาอ่านกระทู้คับ

1. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    เห็นด้วยนะครับ ทางผู้ จัด รวมถึง นักแข่งอาชีพ ควร แสดง spirit หน่อยครับ

2. oayama

oayama New Member Member

127
    0
    0
    ขอบคุณ "ลุงแก่ข้างแท๊ค" ครับสำหรับคำชม
    ส่วนเรื่องรถไม่เป็นอะไรมากครับ กระจกแตก ฝากระโปรงยุบ เสาเอยุบ และก้อประตูบุบ
    แต่ก้อซ่อมหนักพอควรครับ งานนี้ค่าซ่อมจุกแน่นอนครับ โดยเฉพาะกระจกน่าจะหลายพันอยู่

3. nokinter4

nokinter4 New Member Member

13
    0
    0
    ดู tv ทาง ubc เห็นรถพุ่งไปแล้วตกใจ แต่ที่ตกใจกว่า เห็นรถโอ๋ด้วย
    โทรไปถามมอร์ บอกว่าเยอะเลย เสียใจด้วยนะคับยังงัยก็ซ่อมให้กลับมาเหมือนเดิมนะคับ
    เอาใจช่วย

4. Joe Tuned by...

Joe Tuned by... New Member Privilege

61
    0
    0
    ลองโทรไปถามที่ผู้จัดดู ( 3 มงกุฎ) เพราะผู้จัดเค้ามีประกันอยู่

5. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ฟาดเคราะห์ไปน้องโอ๋ คราวหน้ามาแต่ตัว รถจอดในพิทดีแล้ววว :D :D

6. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    อืม...............น่าเก็บเอาไปคิดกัน

7. jung_za_

jung_za_ New Member VIP

735
    7
    0
    จิงคับ โอ๋ขอหั้ยรถเส็ดไวๆๆน้า อิอิ

8. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
  9. artsound@5528

artsound@5528 New Member Member

93
    1
    0
    วันที่ 6/01 ผมลงครั้งแรกเลยครับ ลงD3

แนะนำด้วยละกันครับ:D :D

10. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
    สนามหน้าไปวิ่งด้วยดีกว่า

11. ไรเนี่ย

แหมๆๆ ขับคลาสซีอยุ่แล้วจะลดตัวลงมาขับคลับเรซทำไมจิงไหม ก๊ากกๆๆๆ

12. photosik

photosik New Member Member

87
    2
    0
    อยากลงมากเลยครับ FF

13. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    มีประกันให้ด้วยเหรอคับ ดีจังคับ

14. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    น่าคิดดีคับ ผมเองก็เป็นนักแข่งหน้าใหม่เหมือนกันคับ ปีหน้าว่าจะลงไปร่วมสนุกด้วย

15. 100cent

100cent New Member Member

115
    1
    0
    เห็นด้วยทุกประการครับ ผมไปลงแข่งในรายการ PUMA ที่พีระมา สนามแรก ๆ ก็มีแต่หน้าใหม่ครับ พอต่อ ๆ มาก็มีมืออาชีพมากขึ้น เบื่อครับ ยังไงก็เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้เป็นอย่างยิ่งครับ

16. Tor_san

Tor_san Member Member

43
    0
    6
    เห็นด้วยครับแม้จะไม่ได้ลงรุ่นนี้ ผมลงC1 ซึ่งมีนักแข่งอาชีพและกึ่งๆแต่ฝีมือดีกว่ามาก มาลงด้วยแต่......ท่านเหล่านั้นมาลงด้วยความสนุกได้ขับเล่น อยากมาสอนน้องๆซึ่งเมื่อถึงเวลารับรางวัล พวกเค้าเหล่านั้นไม่ขอรับถ้วยรางวัลเลย และให้ขยับลำดับถัดไปได้รับรางวัล อันนี้ผมแค่อยากบอกให้ทราบเผื่อเป็นแนวทางนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้