ติดตั้งโรลบาร์ในรถ ผิดกฎหมายมั้ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ghostor, 15 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ghostor

Ghostor New Member Member

12
    1
    0
    ขอรบกวนถามหน่อยครับ การติดตั้งโรลบาร์ในห้องโดยสาร ทั้งที่เป็นเฉพาะที่นั่งด้านหลัง หรือโรลบาร์มาถึงห้องคนขับด้านหน้าด้วย ถ้าเอามาใช้ประจำวันจะโดนจับมั้ยครับ ถ้าโดนจะโดนข้อหาอะไร ค่าปรับเท่าไหร่ครับ

พอดีเห็นว่ามันดูเท่ห์ดีแถมปลอดภัยถ้าเกิดอุบัติเหตุอ่ะครับ

civicvertu ถูกใจสิ่งนี้
  2. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    ไม่ผิดคร๊า.......เพราะติดอุปกรณ์ตกแต่งในตัวรถ เป็นสิทธิของส่วนบุคคล

เราม่ะดั้ยติดตั้งอุปกรณ์เสริมเกินแนวของกระจกมองข้าง ถือว่าม่ะผิดกฏหมาย....

3. mine0007

mine0007 New Member Member

392
    17
    0
    ไม่ผิดอีกเสียงครับ

4. l3oZo

769
    52
    0
  5. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ใส่มาเป็นชาติแล้วไม่เคยโดนเรื่องนี้ครับ...จัดปาย...

6. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    เพิ่งใส่มา เพราะเห็นรถเพื่อนที่ประสบอุบัติเหตุ พลิกคว่ำ หลังคายุบไปเสมอแนวขอบประตู...............ตัดสินใจทันทีเลย:sad:

ถ้าจะว่ากันตามตัวบทกฎหมายจริงๆแล้วล่ะก็ "ผิดครับ"

ด้วยข้อหาครอบจักรวาล "ดัดแปลงสภาพ" และ "สภาพพร้อมแข่ง"

ซึ่งแค่เปลี่ยนล้อแม็ก ยังผิดเลยครับ อะไรก็ตามที่ไม่ใช่ของโรงงาน แล้วมันงอกออกมาใหม่ กฎหมายท่านว่าผิดหมด

ใครที่โดนมาแล้ว จะรู้ซึ้งดีครับ

แต่ตำรวจส่วนใหญ่ (ที่ยังดีอยู่) จะมีเหตุผลพอ ที่จะอนุโลมครับ

ที่ไม่จับนี่ ไม่ใช่ไม่ผิดนะครับ เค้าอนุโลมครับ

ถ้าเปิดตำรากฎหมายมาเมื่อไหร่ จับได้เมื่อนั้น

เหมือนข้อหา "ป้ายแดง ห้ามวิ่งข้ามจังหวัด/ห้ามวิ่งหลัง 6 โมงเย็น" ใครรู้บ้าง

ฟ้องร้องไปก็เท่านั้น ได้แค่เสมอตัว เพราะกฎหมายมันเขียนกว้างๆ กำกวม อยู่ที่คนตีความ จะตีความเป็นคุณ หรือเป็นโทษ................

7. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เห็นด้วยกับข้างบนนะครับที่ว่า อยู่ที่พี่รวยเค้าจะอนุโลมให้หรือไม่ ถ้าเกิดแกเรียกแล้วหาข้อหาให้ไม่ได้น่ะ ก็อาจจะวกมาเอาเรื่องโรล์บาร์ได้

8. l3oZo

769
    52
    0
    ง่ายๆ เรื่องด้วย..........คุยกะธนบัตร....จบเรย

9. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ไม่ผิดคับ

ประสบการณ์จริงที่เคยเจอตอนยังไม่ใส่โลว์บาร์

สถานที่ โทล์เวย์ รังสิต ดินแดง

ขาออกช่วงดอนเมือง ขับมา 200 เบรคก่อนที่ ตำรวจจะยิงตัวจับสัก 500 เมตร

วิ่งไหลที่ 80 ถึงด่านเก็บเงิน

ตำรวจเดินเข้ามาล้อม

เดินตรวจรอบรถ แล้วพูดว่า

" น้องแต่งรถขนาดนี้ ทำไมไม่ใส่โลว์บาร์ "

ซะงั้น ^ ^

10. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ไม่ผิดอีกเสียงครับ

11. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ไม่น่าผิดครับเพราะโดนตรวจแล้วตำรวจเขาไม่เห็นว่าอะไร

12. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ผิดชัวร์ครับ

เพราะเคยโดนมันทักว่าใส่ทำไม อยากโดนหรอ ครับไม่อยากโดนครับ งั้นทำไงดีหล่ะ ผมขอได้ไหมครับพี่ ไม่ได้หรอก หน้าที่ครับ งั้นพี่ครับนี่ครับ เออคราวหน้าคราวหลังไปรีบเอาออกซะนะ ครับพี่

ทั้งหมดเนี่ยไปดูเอาเองว่าใครพูดกับใครบ้าง

13. l3oZo

769
    52
    0
    สรุป...........อย่าแต่งมันเรย...........

ผิดตลอด..........แต่พี่รวยถูกเสมอ..........

ตำรวจ อยู่เหนือ กม. เสมอ.

นี่เหรอ....ตำรวจเพื่อประชาชน !!

14. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    ผมก็ใส่มานานละวิ่งเข้าด่านไม่โดน!...

15. yakuza a31

yakuza a31 New Member Member

128
    4
    0
    ผมว่าจิงๆๆมันผิดนะครับเพราะเคยไปตรวจที่ขนส่งเขาบอกว่ามันผิดเขาบอกว่าดัดแปลงห้องโดยสาร

16. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    รถวีออสไฟหน้าผมทำมุมส้มพี่ขวดก็ยังจับเลยครับ

กรูจะบ้าตาย 200

ป้ายแดงวิ่งกลางคืนก็โดนมาแล้วครับ 100 นึง เซ็งจิต

17. l3oZo

769
    52
    0
    โอ้ โห................ ตำรวจไทย.....บ้าไปแล้ว....จับแม่งทุกข้อหา...

อีกหน่อยมันคงจับ เติมลมยางเกินปริมาณที่กำหนด แล้วอ่ะ

18. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    คิคิ อีกหน่อย เปลี่ยน จุ๊บ ลม ก้อ โดน แล้ว มั้ง

19. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    มันขึ้นอยู่ที่พี่จรวดว่าจะจับไม่จับนะผมว่า...

20. ขึ้นอยู่กับว่าเวลาเกิดเหตุตำรวจ หิว หรือ ไม่หิว
    ถ้าหิวก็ไม่รอดครับอะไรพี่ท่านก็กินได้หมด

21. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    เย็สเป็ด...

Foam_Advance ถูกใจสิ่งนี้
  22. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ยังไม่เคยโดนอ่ะ

เคยแต่เจอพี่รวจถามว่าใส่ทำไม

23. Ghostor

12
    1
    0
    สรุปแล้วดูเหมือนว่าการติดโรลบาร์จะผิดในข้อหาดัดแปลงสภาพ แต่ก็แล้วแต่ว่าจะโดนไหมขึ้นอยู่กับพี่จรวด :cry:

งั้นขอถามเพิ่มเติมสัก 3 ข้อครับ กับการที่เราจะโดนจับข้อหา "ดัดแปลงสภาพ" เนี่ย

1. ข้อหา "ดัดแปลงสภาพ" มีค่าปรับเท่าไหร่ครับ
    2. ถ้าสมมุติว่าผมเอารถไปใส่ชุดแต่งรอบคัน โหลดลงนิดหน่อย ใส่สปอยเลอร์ ติดโรลบาร์ จะโดนข้อหา "ดัดแปลงสภาพ" แค่ข้อหาเดียวใช่ไหมครับ หรือมีข้อหาอื่นๆ อีกครับ แล้วค่าปรับจะเท่ากับข้อ 1. ไหมครับ (ไหนๆ ก็จะโดนแล้วก็เอาให้คุ้ม)
    3. รถที่โหลด ใส่ชุดแต่งรอบคัน ติดโรลบาร์ ใส่สปอยเลอร์ เวลาไปต่อภาษีประจำปี แล้วต้องไปตรวจสภาพรถที่ ตรอ. จะตรวจผ่านไหมครับ

อยากแต่งสวย ไม่แต่งเครื่อง แต่อยากทราบปัญหาที่ตามมาครับว่าจะรับได้ไหม :cry:

24. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ผมยังไม่เคยโดนเรื่องโรบาร์เลยมีแต่ถามว่าแต่งรถหรอขับดีๆแล้วกัน

ประมานว่าเรียกเพราะอยากดู

25. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เคยถาม จร. เรื่องโรบา เค้าบอกว่าไม่ผิดเพราะมันอยู่ในรถ แต่ระวังหัวโขกนะ.... อืมมม

ลูกน้องผมออกมอไซด์มาวันแรกโดน2 อย่าง
    -ไม่มีป้าย
    -โซ่หย่อน
    ไม่รู้คิดได้ไง แถววงเวียนใหญ่

26. Keng_maejo

555
    25
    0
    ตอบทีละข้อนะครับ

1. เอาแบบรวมๆไปเลยนะครับ คนอื่นจะได้รู้ด้วย

อัตราค่าปรับ พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522

ข้อกล่าวหา ค่าปรับ
    ฝ่าฝืนสัญญาณไฟจราจร 300 บาท
    ฝ่าฝืนสัญญาณมือ 300 บาท
    ขับรถไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย 200 บาท
    ขับรถในลักษณะกีดขวางการจราจร 400 บาท
    ขับรถโดยประมาทหรือหวาดเสียว 400 บาท
    แซงรถในที่คับขัน 400 บาท
    เลี้ยวหรือกลับรถในที่ที่มีเครื่องหมายห้าม 400 บาท
    กลับรถในที่คับขัน ทางร่วม ทางแยก 400 บาท
    ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย 200 บาท <---- บางท้องที่ปรับ 400 เถียงมันได้เลย
    จอดรถในที่ที่มีเครื่องหมายห้าม 200 บาท
    จอดรถซ้อนคัน 200 บาท
    ไม่สวมหมวกนิรภัย 200 บาท <---- บางท้องที่ปรับ 400 เช่นกัน
    ฝ่าฝืนเครื่องหมายห้ามเข้า 200 บาท
    ไม่ขับรถตามทิศทางที่กำหนด (ย้อนศร) 200 บาท
    เดินรถผิดช่องทางเดินรถ 400 บาท
    จอดรถไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย 400 บาท
    ใช้วัสดุกรองแสงผิดกฎหมาย 400 บาท
    ใช้รถที่ยังไม่จดทะเบียนเสียภาษี 1,000 บาท
    ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน 200 บาท
    อุปกรณ์ไม่ครบถ้วน 200 บาท
    เปลี่ยนแปลงสภาพรถ 1,000 บาท ****
    ขาดต่อภาษีประจำปี 200 บาท
    ไม่มีใบอนุญาติขับขี่ 200 บาท
    ขับรถที่มีไว้เพื่อการขายหรือเพื่อซ่อมในเวลากลางคืน 200 บาท
    ใช้รถไม่ตรงกับประเภทที่ได้จดทะเบียนไว้ 200 บาท
    ไม่มีสำเนาภาพถ่ายคู่มือการจดทะเบียนรถ 200 บาท
    เปลี่ยนแปลงสี, เครื่องยนต์ ไม่แจ้งต่อนายทะเบียน 1,000 บาท
    ใช้โคมไฟหน้า,ไฟท้าย,ไฟเลี้ยว ไฟตัดหมอก (ไฟสปอร์ไลท์)
    ผิดกฎกระทรวง 200 บาท **** <----- โดนกันบ้างหรือยัง ไฟซีนอน ไฟเหลือง ไฟฟ้า ไฟขาว ฯลฯ ผิดหมด ที่ผ่านๆมาเข้าอนุโลม เพราะ D-max หรือบางยี่ห้อ มันดันติดไฟซีนอนมาจากโรงงาน
    ปิดบังแผ่นป้ายทะเบียนทั้งหมดหรือบางส่วนของแผ่นป้ายทะเบียน 200 บาท
    ไม่ติดแผ่นป้ายวงกลมแสดงการเสียภาษีประจำปี 200 บาท
    ไม่ติดเครื่องหมาย พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสพภัย 1,000 บาท <----- อันนี้ยกเลิกแล้ว แต่ต้องเก็บเอกสารไว้ในรถ
    ท่อไอเสียเสียงดัง 1,000 บาท <---- ข้อหาสุดฮิต

2. แยกปรับทีละรายการ ตามข้อ 1. ครับ โดนครบๆ ก็คางเหลือง

3. ตรวจ ตรอ. ผ่านแน่นอนครับ ส่วนมากจะไม่เขี้ยว ขอแค่เลขตัวถัง เลขเครื่อง ตรงกับเล่มทะเบียนก็พอแล้ว ส่วนเรื่องวัดเสียง วัดมลพิษ พอคุยกันได้ ถ้าร้านไหนไม่ให้ผ่าน หรือยึกยักจะเอาเงินเพิ่ม เราก็เปลี่ยนร้าน มีให้เลือกเป็นร้อยๆร้าน ทั่วกรุงเทพฯ

ย้ำอีกครั้งนะครับ อะไรก็ตามที่มันงอกออกมาจากรถ นอกเหนือจากที่ออกมาจากโรงงาน หากตีความตามกฎหมายแล้ว "ผิดทั้งหมดครับ" ท่านที่ตอบๆกันมาว่าไม่ผิดนั้น กรุณาอย่าตะแบงครับ เนื่องจากท่านเจอ "ตำรวจที่ดีมีวิจารณาณ" เป็นตำรวจของประชาชนครับ (หรือตำรวจไม่แม่นกฎหมาย) ถ้าเจอตำรวจตงฉิน หรือ "ตำรวจหิว" หรือโดนเรียกช่วงปลายเดือน ไม่มีรอดแน่นอนครับ

27. Ghostor

12
    1
    0
    ขอบคุณมากครับพี่ งานนี้มีเครียด อิอิ คงต้องไปถามเพื่อนๆ ในวงการก่อน พอดีอยู่บ้านนอกครับ ไม่รู้ว่าตำรวจที่นี่เค้าเขี้ยวแค่ไหน เค้าจับอะไรบ้าง แต่ส่วนตัวก็ไม่อยากฝ่าฝืนกฎหมายมากครับ แหะๆ

28. Keng_maejo

555
    25
    0
    อย่าไปเครียดครับ ใจรัก ใจชอบ ก็ทำเลย รถผมในรูปด้านซ้ายมือ ก็ผิดทั้งคันครับ ผ่านด่านไหน ไม่เคยรอดสักด่าน วิ่งต่างจังหวัด โดนมันหมด ทั้งตำรวจท้องที่ ตำรวจทางหลวง ด่านตรวจสัตว์ยังเรียกเลยครับ ชินแล้วครับ มันสะดุดตาเกินครับ ถึงบอก คนที่ไม่เคยโดน อย่าเถียงครับ

ตำรวจแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ตำรวจชอบรถก็มี ผมเคยโดนทีนึงแถวๆ ถ.พหลโยธิน ตำรวจโบกแล้วปรี่เข้ามาถามเลยว่า ทำสปอยเลอร์รอบคันร้านไหน เค้าก็ใช้อีคาร์เหมือนกัน อยากทำบ้าง ผมเลยบอกไปว่า ครีเอทไฟเบอร์ แถวๆติวานนท์ เค้าก็ปล่อยเลยครับ อ๋อ...เรียกกรูมาถามแค่เนี๊ยะ......

29. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ไม่ผิดนะคับ

ไอ้คำว่าดัดแปลงสภาพรถนั่น ไม่ใช่ว่าอะไรที่ผิดจากรถโรงงานแล้วจะถือว่าผิดนะคับ อันนั้นมันตำรวจหลอกแดกละคับ

ดัดแปลงสภาพคือ ดัดแปลงให้ผิดไปจากที่จดทะเบียนนะคับ เช่น ขับสองพ่อแปลงขับสี่ ตีโป่ง ระยะมิติรถผิดไป หรือทำรถเก๋งให้เปนรถกระบะนั่นละคับ คือดัดแปลงแซสซีรถ ดัดแปลงสภาพรถ

ถ้าบอกว่าอะไรก้อตามที่ไม่เหมือนกะออกมาจากโรงงาน ผิดทุกคันคับ ย้ำ ผิดทุกคัน ติดสติ๊กเกอร์ศูนย์ที่ออกรถมา ติดฟิล์มกันแดด ห้อยพระ ห้อยพวงมาลัย หรือจะเถียงคับว่ามันออกมาจากโรงงาน รถสมัยนี้มีตั้งหลายหลายรุ่น บางรุ่นมีสเกิร์ตรอบคันออกมาให้ตั้งแต่โรงงาน ถามจิงคับ ตำรวจจะรุมะคับ ว่ารุ่นไหนมันมีมาให้จากโรงงาน นอกจากมันจะมั่วเอา

ง่ายๆนะคับ ดูเล่มทะเบียนเราก้อพอ มันเขียนอะไรไว้ แล้วเราไปดัดแปลงตามนั้นถือว่าดัดแปลงสภาพคับ

ในทะเบียนมันไม่เขียนหรอกคับว่า ท่อวัสดุเปนเหล็กหรือเลสเค้าแค่สนใจว่ามันดังกี่เดซิเบล แล้วต้องมีเครื่องวัดเสียงนะคับ หูพี่ตำรวจไม่สามารถวัดได้ว่ามันดังกี่เดซิเบล ไซส์ท่อใหญ่แค่ไหนอันนี้ก้อไม่ผิดคับ ถ้ามันไม่ยื่นจนไปดูเหมือนจะก่อให้เกิดอันตรายต่อผู้อื่น ล้อแม็กยี่ห้ออะไร สีอะไร สเกิร์ตสำนักไหน อะไรก้อตามที่มันไม่เปนอันตรายต่อผู้ใช้รถคนอื่นทั้งทางร่างกายและจิตใจ ไม่ผิดกฏหมายนะคับ

พอซะที กะคำว่าดัดแปลงสภาพ คืออะไรก้อตามที่ผิดไปจากโรงงาน เจอตำรวจคนไหนเรียกแบบนี้ บอกเค้าจับทุกคันนะคับ เพราะไม่มีคันไหนหรอกคับที่เหมือนออกมาจากโรงงาน อย่างน้อยก้อต้องติดฟิล์ม สติ๊กเกอร์ศูนย์ทั้งนั้น ข้อหานี้เอาไว้หลอกแดกคนไม่รุทั้งนั้น

อาจจะตอบไม่ตรงใจใคร ขอโทษไว้ที่นี้คับ

30. Ghostor

12
    1
    0
    ไม่มีใครว่าหรอกครับ ผมว่าถกกันอย่างนี้แหละครับได้ประโยชน์เต็มๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไรก็แสดงความเห็นกันได้นะครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้