ถ้าจะใช้เงิน 2500 บาท ควรซื้อ rib protector หรือ หมวก หรือเอาไปลง course ที่ MSL ดี

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย Ton91, 7 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ton91

Ton91 New Member Member

58
    0
    0
    พอดีคิดอยู่ว่าจะเริ่มที่อะไรก่อนดีครับ :rolleyes: พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ มือใหม่ครับ ขับที่ MSL ครั้งแรกได้ best lap 24.3 วินาที แต่ก็ปวดข้างลำตัว แล้วหมวกก็ไม่ค่อยพอดีด้วย หรือจะเพิ่มเงินแล้วซื้อหมดเลยทั้ง 3 อย่างดี ถ้าจำเป็นสุดจะเริ่มที่อะไรก่อนดีคับ

2. Bank blue coupe

Bank blue coupe New Member Member

758
    3
    0
    เป็นผม ผมเลือกที่จะซื้อหมวกก่อนครับ...
    เริ่มที่ราคาประมาณ 800-1000 ต้นๆ ของไทยๆ อย่างเช่น STM, INDEX ครับ
    เลือที่พอดีหัว อย่างให่สั่นหรือขยับเวลาขับจะได้กระชับ

ตั้งส่วนที่เหลือ อาจจะเก็บไปซื้อถุงมือครับ มีให้เลือกตั้งแต่ราคา 1000 ต้นๆ ไปแพงๆ
    หรือประยุกค์ใช้ เอาของขับเครื่องบิน เจ็ทสกี หรือที่รู้สึกว่าใส่แล้วขับถนัดอ่ะครับ

ถ้ายังเหลืองบ ก็เก็บไว้ก่อน

เพราะช่วงนี้เป็นช่วงเริ่มเล่น ไม่รู้ว่าจะลงไปจิงจังขนาดไหน ถ้าซื้อของดีๆเลย แล้วเลิกเล่น มันจะน่าเยดายครับ

ปล. ถ้าเล่นจริงๆ จังๆ ลง course ที่ MSL ก็ดีครับ ได้พื้นฐานดี:D

3. Toey_PRC

Toey_PRC New Member Member

699
    1
    0
    หมวกกันน็อกครับ แน่นอนที่สุด แล้วก็ถุงมือ rip

4. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    ถ้าอยากมีเบสิคที่ดีซึ่งจะมีผลต่อการขับ ผมเอาเงินไปลงเรียนก่อนครับ
    ช่วงผมขับรถคารท์ 4 จังหวะแรกๆ ผมไม่ได้ใช้ Rip เป็นปีๆก็ไม่ได้เจ็บอะไร
    ถ้าเรามีเบสิคการนั่ง และ การขับที่ถูกต้อง ไม่โยนตัว หรือ โยนรถไปมา
    รถ 4 จังหวะไม่ว่าจะเป็นที่ MSL หรือ RCA คงไม่ทำร้ายร่างกายเรา
    เท่าไหร่ครับ ยกเว้นจะไปลุยเครื่อง 2 จังหวะ อันนี้อุปกรณ์มีส่วนสำคัญมากๆๆๆ ครับ

ถ้าถามผมถึง step ในการจัดหาอุปกรณ์ ผมมองถึงความสำคัญก่อนหลังดังนี้ครับ
    1. หมวก (เริ่มแรกไม่จำเป็นต้องเป็นของนอกครับ ของไทยที่ได้ ม.อ.ก. ก็พอไหว ผมยังใช้อยู่เลยครับ
    ยกเว้นว่าเราฐานะเราดี ของแพงมันก็ปลอดภัยมากขึ้น)
    2. Rip เป็นอันดับสอง
    3. ถุงมือ จริงๆ ถุงมือสำหรับ 4 จังหวะ หรือ 2 จังหวะ มันแค่กันลื่น กับกันถลอกแท่นั้นเอง
    (แต่ถ้าเป็นเมืองนอกความปลอดภัยเรื่องกันไฟเป็นเรื่องสำคัญ)
    4. รองเท้า พื้นต้องบาง และ ไม่ลื่น
    5. ชุด ถ้าไม่แข่ง มันก็เป็นเพียงแค่กันเปื้อน กับ กันเศษหินหรืออะไรต่างๆ ที่มาจากคันหน้า หรือ จากล้อ

5. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    :D อย่างที่หลายๆท่านแนะนำครับ.....

ถ้าคิดว่าจะเล่นแบบจริงจัง...เรียนเลยครับ...( 2 วัน 3000 บาท หลักสูตรเบื้องต้น)
    อย่างแรกที่ควรจะซื้อ
    1. หมวกกันน็อค เป็นส่วนตัว และ กระชับ เพื่อความปลอดภัยแก่ตัวท่านเอง(มีให้เลือกมากมาย หลายแบบ ควรเป็นแบบเต็มใบ)
    2.ถุงมือ เพื่อกระชับในการควบคุมรถ ไม่ลื่น ป้องกัน การเจ็บมือ (สำหรับผิวบางๆ)
    3.รองเท้าพื้นบางๆ หรือ รองเท้าผ้าใบ ก็ใช้ได้ครับ (ไม่ควรใส่รองเท้าแตะ)
    4.ถ้ารู้สึกเจ็บ ซี่โครง เจ็บหลัง เวลาเล่น ซื้อ เกราะ อ่อน หรือ แข็ง ก็ได้เป็นการไม่ทรมานตัวเองครับ
    5.เมื่อต้องการจะแข่ง ก็ต้องหาชุดสักชุด (ถ้าไม่ต้องการซื้อ ที่MSL มีบริการให้ ฟรี )
    อุปกรณ์หลายๆอย่าง มีใว้เพื่อป้องกัน ตัวคุณเอง จะเลือกซื้ออย่างไร ยี่ห้ออะไร ก็อยู่ที่ งบประมาณคุณเองครับ....

6. Tee_NeNG

Tee_NeNG New Member Member

212
    0
    0
    หมวกกันน๊อค Zeus ซิคับ ฮึๆๆๆ

7. lek_k20a

lek_k20a New Member Member

20
    0
    0
    เรียนคับ หลักสูตรเบื้องต้นของทาง msl ผม ว่าเรียนแล้วได้อะไรๆมากกว่าที่คิดคับ
    ผมก็ยังอยากเรียนเลย แต่ช่วงนี้ต้องอ่านหนังสือเตรียมเอน อ่านหนักมักมากกก

8. Bob_powerslide

Bob_powerslide New Member Member

167
    0
    0
    หมวกครับ

1) เพราะเวลาขับ ถ้าหมวกหลวมก็จะรบกวนสมาธิมากครับ
    2) กลิ่นนี้ก็เป็นศัตรูตัวฉกาจเลยครับ ทำให้เวลาขับแล้วไม่อยากหายใจ ทำให้เนื่อยง่ายครับ
    ถ้าจะหาหมวกก็หาแบบแน่นๆนะครับ

ป.ล. ลองเรียนดูก็ดีครับ เพราะผมก็เรียนมาเหมือนกันครับ คุ้มครับได้ขับเยอะดีด้วยครับ

9. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    .............

N ที่ไหนครับ อ.เล็ก:rolleyes:

10. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0

ตามความคิดของผมนะครับ

คุณต้องคิดให้ดีก่อนว่าจาเล่นบ่อย หรืออีกนานแค่ไหนถึงจะเบื่อจะพอ

มิอย่างนั้นคุณอาจใช้เงินที่เสียไปไม่คุ้ม หรือหมดไปโดยใช่เหตุ

หลังจากที่คุณคิดได้แล้ว และคุณจาเล่นอีกนานหรือซักพังใหญ่ๆ

ผมว่าควรซื้อหมวกครับต้องเอาแบบเต็มใบนะครับ เอาใบละ800-1200ก็พอครับ
    ชอบหรือติดใจในKARTจริงๆก็ซื้อแพงๆอีกใบไปเลย ใช้เวลาออกงานหรือแข่งไงครับ
    ส่วนใบเก่าก็เอาไว้ซ้อม หรือเอาไว้ขับเวลาฝนตก (พวกผมก็ทำกันแบบนี้จะได้ไม่เสียดายของแพงๆ)
    แล้วเรื่องหมวกนะครับ ขอเน้นว่า--อย่า--เอาแค่พอใส่ได้นะครับ --ต้องแน่นพอสมควร--นะครับเพราะ
    1.ใส่ไปเรื่อยๆฟองน้ำมันจายุบลงเรื่อยๆ
    2.ถ้าไม่แน่เวลาตกหลุมหรือปีนเอแป็ก มันจะกระดกหรือกดมาปิดหน้าได้ และทำให้เสียสมาะในการขับ
    ตย. เหมือนรองเท้าใส่เล่นอะครับ ใส่พอดีๆอะได้ แต่ลองมาวิ่งแตะบอลหรือวิ่งแข่งดิครับ หลุดแน่นอน
    รองเท้ากีฬาจึงต้องใส่ให้กระชับๆไงครับ หมวกก็เหมือนกัน
    อันนี้จากประสบการณ์ตัวเองเลยครับและเห็นบ่อยมากที่ขับไปจับ+ขยับหมวกไป(อันตรายครับ)

เรื่องเกราะก็สำคัญครับ ควรมีไว้เลยครับเพราะหลายคนแล้วที่เจ็บจนต้องไปหาหมอ+พักการเล่นเป็นเดือน
    แต่อาจแพงกว่างบที่ตั้งไว้ซักนิดนะครับ แต่มีไว้รับรองคุ้มครับ 2500บาท รักษาซี่โคลงคุณไม่พอหลอกครับถ้ามันหักหรือยอกขึ้นมา แต่เกราะ2500มันอยู่กับเราจนกว่าจาหยุดเล่นนะครับ
    ( ความคิดของผมนะครับ )

11. Tee_NeNG

Tee_NeNG New Member Member

212
    0
    0
    พยายามเข้า

ตั้งใจอ่านสือนะก้าบ คุณ lek_k20a อายุอานามก้อปาไปจะ 30 แล้ว ปีนี้ก้อขอให้เอนติดนะก้าบบบ เอนมาหลายปีแล้งนิกั๊บ :D

12. Ton91

58
    0
    0
    เดี๋ยวผมไปหาหมวกมาใส่สักใบก่อนดีกว่าแล้วลองเล่นดูสักพัก ถ้าไม่เบื่อค่อย take course
    ส่วน rib protector เดี๋ยวจะพยายามขับให้เนียนขึ้น อาจจะปวดน้อยลง
    ขอบคุณทุกคำตอบครับผม:)

13. Toey_PRC

Toey_PRC New Member Member

699
    1
    0
    ต้องเป็นรองเท้าStuttgartเท่านั้นครับ:D :D :D

14. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    ลองดูนะครับ

หากยังไม่ซื้อ rip เวลาขับ อย่าปีนขึ้น Apax บ่อยนะครับ ซึ่งอาจจะช่วยให้ไม่เกิดอาการปวดขึ้นได้ครับ.
    เพราะเครื่อง 4 จังหวะของรถเช่านั้นมีแรงเหวี่ยงยังไม่มากพอที่จะทำให้เราเจ็บ ชายโครงมากนัก ขอให้สนุกกับการขับครับ.:p ;) หากเจอกันที่สนาม ทักทายกันได้นะครับ :)

15. Ton91

58
    0
    0
    ผมก็คิดอย่างที่พี่ว่านี่แหล่ะครับ ถ้าขับเนียนๆคงไม่เจ็บเท่าไหร่
    ถ้ามีโอกาสจะเข้าไปทักทายครับผม :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้