สอบถามเรื่องดึง ปีกนก

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย old_ple, 18 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. old_ple

old_ple New Member Member

30
    2
    0
    เมื่อสองสามวันก่อน พึ่งสังเกตเห็นว่ารถของผมกินยางด้านนอก ฝั่งซ้ายหนาแค่ด้านเดียวเลยเอาไปขึ้นเครื่องเพื่อตั้งศูนย์ใหม่ ช่างที่อู่บอกว่าให้ไปดึงปีกนกด้านขวาด้วยแล้วกลับมาตั้งศูนย์ใหม่ เลยอยากสอบถามว่า ค่าใช้จ่ายในการดึงจะแพงไหมครับ แล้วมี สถานที่ไหนแนะนนำบ้างรึเปล่า ขอบคุณครับ

ป.ล หากท่านใดมีรูปรถ EK 99 สีเงินใส่ล้อดำช่วยบอกด้วยนะครับ กำลังตัดสิน
    อยู่ว่าจะใส่สีอะไรดีอยากเห็นเป้นแนวทางนะครับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ไม่เคยดึงเหมือนกันอ่ะ แต่หาเหลือๆ จากพวกได้แพหน้ามาแล้วไม่ได้ใช้ น่าจะหาได้ไม่ยาก
    เปลี่ยนไปเลยดีกว่าดึงไหมครับ

3. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ลองหาที่ตั้ง 0 ใหม่ดีกว่ามั้งคับ
    ปีกนกบน คด ไม่เคยเจอ มีแต่บูชยางหลุดหรือแตกลูกหมากหลวมทำให้ 0 ล้อเพี้ยน
    ปีกนกล่าง คด ก็ยังไม่เคยเจอเหมือนกัน มีแต่บูชยางหลุดหรือแตก ทำให้ 0 ล้อเพี้ยน
    หรือมีเพื่อนๆ ท่านใดที่เคยเจอเคสนี้ มาตอบอีกทีนะคับ

4. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    ปีกนก หรือ คอม้า ครับ:)

5. ลองร้านอื่นดีกว่าคับ บางร้านก็ไม่ชัวคับ (อาจไม่ใช่นะเนี้ย)

6. old_ple

30
    2
    0
    เขาบอกปีกนกนะครับ พร้อมจดค่ามาให้ผมเอาไปให้อู่ด้วยนะครับ

7. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ....อาการของยางที่กินด้านใด..ด้านหนึ่งไม่เท่ากัน...โดยมาก...จะมาจากการที่...ตั้งมุม..แคมเบอร์เพี้ยน...

....ซึ่ง..มุมแคมเบอร์...ที่เป็นลบ...ล้อจะแบะ.....กินยางด้านใน
    ...........มุมแคมเบอร์...ที่เป็นบวก...ล้อจะหุบเข้า......กินยางด้านนอก

....จะใช้วิธีแก้คือ...ใช้ Hydraulics ดัดคอม้า...เพื่อปรับมุม...แคมเบอร์ใหม่....
    ....หรือ..ใช้..ชุดแป้นคอม้าแต่ง...ที่สามารถ..ตั้งมุม...แคมเบร์ได้....

....แต่.......จาก...อาการที่บอกมา....ผมเองก็...งง....มันเกี่ยวกับ...การดึงปีกนก..ตรงไหน.....

8. ปีกนก หรือ คอม้า ครับผมว่าคอม้านะคับ

9. old_ple

30
    2
    0
    งั่นดัดคอม้าตามที่ร้านเขาจดมาให้ก่อนดีไหมครับ มันจะใช้ค่าเดียวกันไหมครับ

10. Yoke_EK

Yoke_EK New Member Member

22
    3
    0
    ปีกนกบน บูซ แตกอยู่ครับ จะหาเปลี่ยนที่ไหนดีครับ

11. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ....ผมแนะนำอย่างนี้ดีกว่า....

....ขับรถเข้าไปที่ร้านรับทำช่วงล่าง...ดูที่มันมีเครื่องไม้เครื่องมือ..ที่น่าจะมีมาตรฐานหน่อย....

....แล้วถามเขาว่า....ปรับมุมแคมเบอร์..หรือมุมเอียงของล้อได้ไหม.....ถ้าได้....ถามว่าเขาใช้อะไรดัดคอม้า....ถ้าใช้...แก๊สเป่าแล้วดัด....หนีมาเลยครับ...ตกหลุมที่เดียวคด.....ต้อง...Hydraulics...อย่างเดียวครับ....

12. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้ารถไม่เคยมีการกระแทกด้านข้างมา เป็นต้นว่าชนด้านข้าง หรือเบียดขอบทางมาอย่างแรง จนทำให้จุดยึดของปีก หรือปีกนกเองคดงอ หรือคอม้างอ
    ก็จะมีอยู่อีกกรณีนึงก็คือ บูชปีกนกบน-ล่างเสื่อม ซึ่งน่าจะสังเกตุเห็นได้เวลาตั้งศูนย์

ลองเอาค่าที่ร้านตั้งศูนย์มาดูครับ ว่าค่าซ้าย-ขวาต่างกันมากไหม ถึงขนาดกินยางด้านนอก น่าจะมีอาการของดึงของพวงมาลัยด้วยนะครับ

13. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    ขอถามเพิ่มด้วยนะคะ ก่อนนี้รถพี่เปลี่ยนเพลาทั้งเส้น เปลี่ยนลูกหมากปลายแร็ก
    แล้วไปตั้ง0 ใหม่ แรกๆออกมาไม่มีปัญหาแต่ประมาณ 2 สัปดาห์ต่อมา
    วิ่งบนถนนเรียบๆไม่เป็นไร แต่พอถนนเป็นคลื่นนิดๆจะกินขวาทันที
    แบบพวงมาลัยแง็กไปทางขวาเลย เป็นที่อะไรคะ:)

14. jarindk

jarindk New Member Member

4
    0
    0
    กินขวาเหมือนกัน ก่อนหน้านั้นรถก็วิ่งปกติแต่พอไปตั้งศูนย์ฟรีแถวลาดพร้าวกินขวาอย่าเดียวเลย
    ไปตั้งศุนย์ที่ใหม่ ช่างบอกว่าไปดัดคอม้า งง ครับพี่น้อง
    รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

15. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0
    ปีกนก หรือคอม้าครับ

เท่าที่รู้มา การดัดคอม้าจะเป็นทางเลือกสุดท้ายครับ แก้อะไรไม่ได้แล้ว ถ้ายังพอแก้ได้ เค้าจะไม่ทำกันครับ โหลดเยอะขนาดต้องดัดคอม้าเลยเหรอ

เป็นผม เปลี่ยนร้านครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้