สงสัยจังครับ???(อีกแว้ว)

การสนทนาใน 'Good Old Car' เริ่มโดย YAIZANG, 6 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. YAIZANG

YAIZANG New Member Member

22
    0
    0
    ตั้งกระทู้คำถามไปสองครั้ง แต่กระทู้ถูกลบหายไป ไม่ทราบว่าผมทำอะไรผิดพลาดไปหรือเปล่าครับ ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขออภัยไว้ณ.ที่นี้ด้วยครับ :confused: :confused:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มกราคม 2007
  2. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ตั้งกระทู้ว่าอย่างไรครับ
    เด๋วตอบให้

3. YAIZANG

22
    0
    0
    อยากจะเอาดิสค์สกายไลน์แปลงใส่กับ TOYOTA CORONA TT 132 คุณ JOHN พอจะทราบวิธีการแปลง หรือ มีรูปตัวอย่างไหม ครับ รถรุ่นนี้มีกระปุกพวงมาลัยแบบเพาเวอร์ไหมครับ ที่ใช้อยู่เป็นพวงมาลัยธรรมดาหนักมาก เชียงกงยังพอจะมีอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีจะเอาของอะไรมาแปลงใส่ได้บ้างครับ ขอบคุณครับ :) :)

4. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0

ดิสก์เบรค Skyline
    การแปลงก็ไม่ได้ยากอะไรครับ เพียงแต่หาร้านที่ทำดี ๆ หน่อยเพราะถ้าแปลงไม่ดีนี่อาจจะเบรคหลุดศูนย์
    เพี้ยนได้เลย และที่สำคัญ แม๊ก ก็ต้องเปลี่ยนเป็น 5 รู 114.3 ด้วยนะครับ ส่วนรูปตัวอย่างไม่มีครับ แต่รับรองแปลงได้แน่นอน ร้านแต่งรถทั่วไปทำได้ครับ ค่าแปลงก็แล้วแต่ร้านนะครับ

กระปุกพวงมาลัยพาวเวอร์
    รุ่นนี้มีครับใส่ของหน้าแหลมก็ได้ ราคากระปุกอยู่ที่ 2500-3000 บาท แต่ต้องซื้อตัวปั๊มพาวเวอร์มาปั่นด้วยนะครับ ถ้าเครื่องเดิม 3T ก็ลองหาตามเชียงกงดูครับ ราคา 800-1500 บาทครับ

5. YAIZANG

22
    0
    0
    ถามอีกนิดครับ ต้องยกมาทั้งดุมไหมครับ หรือ ใช้แต่จานเบรคกับ คาลิปเปอร์ พอจะแนะนำร้านทีทำดีๆ ราคาไม่แพง แถวนนทบุรี บ้างไหมครับ ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ :) :)

6. YAIZANG

22
    0
    0
    ต่ออีกนิดครับ แล้วในส่วนของเบรคมือต้องทำอย่างไรครับ :) :)

7. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    ยกทั้งดุมครับ
    ส่วนเบรคหลังต้องแปลงสายสลิงครับ เพราะตัวต่อสามทางสั้นยาวไม่เท่ากันครับ
    (ให้เอาของสกายไลน์มาแปลงเลยจะดีที่สุดครับ)

8. YAIZANG

22
    0
    0
    คุณ JOHN ครับ ลูกสูบ 1J-2J เอามาแปลงใส่ 3T-GTE ได้ไหมครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง ของใหม่เบิกห้างมีขายไหมครับ มีขนาดเท่าไรบ้างครับ แล้วพอจะทราบราคาไหมครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ :) :)

9. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    ใส่ลูกสูบ 2 JZ-GTE ได้เลยครับ แต่เท่าที่จำได้ต้องใส่ลูกหันตรงกันข้ามกับลูกศรครับ
    ใส่แล้วบูสได้หนักขึ้นเยอะเลย

ส่วนราคาหกลูกไม่เกินสามพันครับ เบิกศูนย์โตต้าลดน่าจะยี่สิบเปอร์เซนต์ครับ
    หรือไม่ก้อลองเดินวรจักรดูครับ

10. LBGT

LBGT New Member Member

3,305
    20
    0
    เบิกใหม่รู้สึกจะพันต้นๆนา
    ถ้าจำไม่ผิดบางร้านขายทีละ 6 ลูก
    พวก 4 สูบ ต้องหาเพื่อน อีก 2 คัน รวมเป็น 3 คัน 12 ลูก(6 ลูก 2 ชุด)

11. YAIZANG

22
    0
    0
    เห็นเขาบอกกันว่าถ้าใส่ลูกสูบเจ แล้วต้องเว้ากระโปรงสูบออกไปหน่อยนึงใช้หรือเปล่าครับ แล้วลูกสูบเจสแตนดาร์ดขนาด 87-88 m.m. มีขายหรือเปล่าครับ :) :)

12. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    ราคาดังกล่าวรวมแหวนโว้ย หนึ่ง

ส่วนลูกสูบ เอามาใส่ได้เลย กลับด้านลูกศรเท่านั้นครับ ไม่ต้องใส่ด้านลูกศร มันจะพอดีกับฝาสูบเลย
    ส่วนลูก เล่น 2J น่ะดีสุดแล้ว ถูก และทนบูสได้เยอะครับ

13. YAIZANG

22
    0
    0
    ใส่กับก้านสูบ-สลักสูบเดิมได้เลยรึเปล่าครับต้องแปลงอะไรไหมครับ ส่วนลูกที่ขายกันมีขนาด oversize ไหมครับ:) :)

14. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    ใส่ก้านเดิมสลักลูกใหม่ครับ
    ไม่ต้องแปลงอะไรทั้งนั้น
    ส่วนลูกมีเป็นไซส์ ๆ ครับ
    ลองถามตัวแทนขายดูครับ บอกขอไซส์ร้อยไปเลย
    (จริง ๆ มันต่างกันแค่ร่องแหวนนะครับ)

15. wasinarm

wasinarm Member Member

325
    0
    16
    อ่าซักจะอยากทามสะแว้ว หลังเค้าค่ายจะลองดูน้าค๊าบ

16. YAIZANG

22
    0
    0
    คุณจอห์นครับ super AFC จอฟ้าสามารถนำมาใส่กับ 3TG ได้หรือเปล่าครับ หรือ หากจะนำกล่องประเภท piggy back มาใส่ คุณ จอห์น ว่าใส่ของอะไรดีครับ ?:) :)

17. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0

ต่อได้เลยครับ สบาย ๆ แต่เวลาจูนหาช่างที่จูนเก่ง ๆ และต้องมีตัววัดค่า CO ที่ชัวร์ ๆ ไม่มั่วนิ่มมาวัดนะครับ
    ถึงจะได้การจูนที่เนียน ๆ

กล่องเสริม ก้อคง E-manage แหละครับ ซื้อมือสองราคาไม่กี่ตัง
    ลงทุนน้อย ๆ ดีกว่าครับ สบายตัวดี ไม่เจ็บตัว

18. YAIZANG

22
    0
    0
    สวัสดีปีใหม่ครับคุณ JOHN ขอให้สุภาพแข็งแรงนะครับ:teeth: :teeth:
    มีคำถามอีกแล้ว ปกติแล้วถ้าซื้อ e-manage กล่องฟ้ามือสองเขาจะมี แผ่นซอฟท์แวร์มาให้ด้วยหรือเปล่าครับ แบบว่าอย่างจะเอามาฝึกจูนเอง ถ้าไม่มีจะหาได้จากที่ไหนครับ แล้วพวกอุปกรณ์อื่นมีอะไรบ้างครับเวลาไปซื้อจะได้มีของมาครบ :) :)

19. wasinarm

325
    0
    16
    อัพรอพี่จอห์นคับ

20. YAIZANG

22
    0
    0
    อัพรอคุณ JOHN ด้วยคนครับ:confused: :confused:

21. wasinarm

325
    0
    16
  22. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0

ขอโทษทีครับ ไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาตอบ

ปกติ E-manage จะมีแผ่น Software มาให้ แต่ก้อต้องแล้วแต่คนขายว่าจะให้คุณหรือเปล่า มันต้องมีสาย Slot Socket ที่ต่อเข้าคอมอีก ซึ่งก้อแล้วแต่คนขายอีกน่านแหละว่าจะขายพร้อมกับแถมอะไรมา

ต้องสอบถามให้ดีก่อนครับ
    ยังมีอีกลายอย่างที่เกี่ยวข้อง เช่น ตัว Sensor ต่าง ๆ ว่าจะต้องใช้คู่กับมันหรือไม่
    ทั้งนี้ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ เพราะเลิกแต่งรถนานแล้ว

สนใจรายละเอียด เชิญเข้าไปถามเพื่อน ๆ กลุ่มนี้เลยครับ
    http://www.thaituner.com

23. wasinarm

325
    0
    16
    ละเอียดได้ใจ

24. YAIZANG

22
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ JOHN มากครับสำหรับคำตอบดีๆ:) :)

25. wasinarm

325
    0
    16
  26. YAIZANG

22
    0
    0
    มีเรื่องรบกวนอีกแล้วครับ คุณ JOHN พอจะมีร้านทำวาล์วสแตนเลส แนะนำมั้ยครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ ขอบคุณครับ :) :)

27. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    โห
    หายากมากนะครับ ส่วนมากก้อจะกลึงโรงกลึงทั่วไปแหละครับ
    แต่ไม่แน่นะ ลองถามโรงกลึงใหญ่ ๆ เค้าอาจจะยอมทำให้นะครับ ลองดูครับ
    หรือไม่ลองหาคนชื่อ Lucky man ใน RCW คนนี้บ้านเค้าเปิดโรงกลึง ลองถามเขาดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้