ปัญหาเดิม ๆ ของเรา ไฟ p/s

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Van de Trust!!, 18 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    คือว่า ไฟมันขึ้นอะคับ
    ละที่น่าหนักใจมาก(สำหรับป่มนะ) คือ มันเป็น ๆ หาย ๆ
    คราวก่อนไปหาช่างที่อู่ แค่เปิดแผ่นพลาสติกด้านหน้าออกมา ขยับ ๆ นุ่นนิดนี่หน่อยก้อหาย ซะงั้น
    ละก้อเป็นอีก ทีสองที ละก้อหายไปเลย ประมาน สามอาทิตย์อ่ะงับ
    เพิ่งมาเป็นอีกวันนี้ คราวนี้เป็นตลอดล่ะ

จากการสังเกตของป่มนะงับ
    ถ้ารถตากฝน หรือ ไปล้าง จะชอบเป็น ละจะเป็นไปอีก วันสองวัน
    ซึ่ง มะก่อน ตากฝนจนรถดับ ก้อไม่เป็น (คือตะก่อนรถผมพอฝนตกแรงหน่อย มันจะดับ ๆ เป็นเพราะไรจำไม่ได้ละงับ)

รบกวนพี่ ๆ ชี้แนะทีครับ ว่าสาเหตุมันเกิดจากอาไรได้บ้าง
    รับมะได้จิง ๆ ง่ะ ให้หนุ่มน้อยร่างบางอย่างป่มขับรถพวงมาลัยหนัก

T_T

ขอบคุงงับ ๆ

2. กล่องมันใกล้จะเสียชีวิตรึป่าวคับ

3. SW-20->00GT

SW-20->00GT New Member Member

142
    1
    0
    เท่าที่จำได้ มันจะมี เหล็กตัวนึงกลมๆ เหมือนกระเดื่องอะไรซักอย่างน่ะครับ จะอยู่ในชุดพวงมาลัยเพาเวอร์ เเล้วเจ้าเหล็กชิ้นนี้มันไป contact กับสวิทช์ หรืออะไรซักอย่าง ทำให้sensor มันทำงานน่ะครับ ถ้ามันกุดหรือเลื่อน หรือมีอะไรมาบัง ผมว่าน่าจะมีส่วนทำให้มันทำงานไม่ปกติน่ะครับ ตอนนั้นพี่ช่างเค้าเเก้ด้วยการ เอาเจ้าเหล็กตัวนี้ไปขัดๆ เจียๆ เช็ดสะอาดๆ พอเอากลับมาใส่ไฟP/S หายเลยครับ อันนี้อดีตรถผมนะครับหรือรถพี่ตั้มปัจจุบันนะฮะ ลองเชคดูละกันครับพี่ทัต ผมว่าบางทีมันมีความชื้น หรือละอองน้ำอาจเข้าสะสมรึเปล่าอันนี้ไม่ชัวร์ เเต่เท่าที่จำได้ พี่ช่างเบอกว่า ถ้าตัว เหล็กนี้ เจียเเล้วไม่หาย ก็ต้องเปลี่ยนชุดใหญ่ เเต่ตอนนั้นพอดีหาย เลย โล่งไป... อิอิ พี่ๆน้องๆคนไหนเจอปัญหานี้เหมือนกัน ก็ช่วยเสนอเเนะได้เลยนะคร้าบ...

4. Van de Trust!!

424
    9
    0
    สงสัยจะได้เข้าอู่แน่แระ
    งุงิ ๆๆ

5. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0
    ลองบิดกุญแจ on - off หลายๆครั้งดูรึยังทัต
    ผมเคยเป็น ตอนหลังเลยต้อง บิดกุญแจไปที่ acc ให้ไปหน้าปัดโชว์
    แล้วเงี่ยหูฟังเสียงเพอเวอร์ทำงานก่อนแล้วค่อยสตาร์ท

6. Kindani

Kindani New Member Member

81
    1
    0
    ของผมก็เคยบิดกุญแจแล้วฟังเสียงเหมือนกัน แต่ตอนนี้แล้วแต่ดวงครับ ขับๆ อยู่มันขี่เกียจทำงานเอาดื้อๆ ยังไม่รู้ว่าจะซ่อมยังไงดี

7. Van de Trust!!

424
    9
    0
    ศุกรนี้จะลองไปล้างอีกทีคับผม
    ตอนซื้อมาใหม่ ๆ เคยเป็นทีนึง ซึ่งตอนนั้น สตาท ติดบ้างไม่ติดบ้าง แก้ไขไปแล้วคับผม
    แต่ตอนนี้ เวลาโดนน้ำชอบขึ้นอ่าคับ
    แก้ไขได้ไม่ได้ยังไง จะมาอัพเดทคับผม

8. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ขายรถครับทัด

9. Van de Trust!!

424
    9
    0
    โห ป๋าโอม ว่าไปนั่นเลย

มะวานไปเข้าอู่มา
    ก้อคุยกะเค้าว่ามันเกิดจากอะไรได้บ้าง
    ได้ใจความประมานว่า น่าจะเกิดจากน้ำเข้า แต่ว่าเข้าอ่ะไรล่ะ ? ..
    1 contact ที่เก่วกะ ps อ่า ก้อเลยทำฟามสะอาดไปทั้งหมด
    2 relay พอดีที่อู่มีตรงรุ่น มือสอง อยู่ ของป่มที่ใส่อยู่มันไม่ตรงรุ่น เลยตัดใจเปลี่ยนไป
    3 กล่อง แกะมาดู โอวว ไม่น่าใช่ละ มันแทบจะเป็นส่วนที่สะอาดที่สุดของรถผมล่ะ ยังกะ แรม เบิกใหม่ ยังไงยังงั้น อย่าว่าแต่จะหาคราบน้ำเยยงิ ฝุ่นยังมะมี
    4 ปั้มเพาเว่อร เขาว่ายังใหม่อยู่มาก เป็นไปได้น้อยมาก ๆ

เด่ววันนี้จะลองล้างดูงับ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้