รบกวนขอความรู้เกี่ยวกับ E36 หน่อยครับ พอดีน้องสาวเค้าเพิ่งซื้อมาใช้ครับ

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป., 17 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีน้องสาวเค้าเพิ่งจะซื้อมาใช้ ผมก็เลยต้องช่วยดูแล ความรู้เกี่ยวกับรถยุโรปก็ไม่มีเลย อยากจะรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ใน E36 club หน่อยครับ

รถที่ซื้อมาเป็นปี E36 318i 4 door ปี 2000 ครับ มีข้อมูลสอบถามดังนี้ครับ

1. เครื่องเป็นรหัสอะไรครับ แรงม้าเท่าไหร่ครับ

2. ไฟเตือนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง คือ ตรงไหนครับ ใช่ไฟเขียวๆ หลายๆจุด ไล่ไปจนแดง รึเปล่า แล้วดูยังไงว่าถึงกำหนดเปลี่ยนแล้วอ่ะครับ

3. ถ้าเราเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเอง ไม่ได้เข้าศูนย์ BM การ รีเซท โดยเอาสายไฟคร่อมที่ pin 7 กับ pin 19 เป็นวิธีที่ถูกต้องไหมครับ แล้วจะมีผลเสียอะไรตามมารึเปล่า

4. เราสามารถกำหนดเองได้ไหมครับ ว่าจะให้ไฟมันเตือนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่กี่กิโล เช่น 5000 โล หรือ 10000 โล

5. ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ ยี่ห้อ/รุ่น ของน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ และน้ำมันเฟืองท้ายครับ

รบกวนแค่นี้ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆ ครับผม :)

1. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    ตอบข้อ 1 น่าจะ m43 นะคับ ไม่แน่ใจ

2 ใช่ครับ แต่ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกใช้น้ำมันเครื่องแบบเปลี่ยนกี่กิโล แล้วนับเอาเองก็ชัวร์กว่านะครับ 5000 โล หรือ 10000 โล อะไรแบบนี้อ่ะคั

3 หาอู่ bm ข้างนอกเข้าเอาก็ได้ครับส่วนมากเค้ามีเครื่องมือพร้อมและเช็คได้ทั่วถึงกว่าครับ

4 ไม่แน่ใจคับ ส่วนตัวแล้วใช้แบบ 5 พันโล เห็นเคยได้ยินว่า ขีดนึงที่ลดลงไปประมาณ 2500-3000 เนี้ยแหละครับ แต่ไม่แน่ใจนะคับ อิอิ

5 ข้อนี้คงต้องให้คนอื่นแนะนำอ่าครับ ตอนนี้ใช้ มอลลี่ อยู่ ก็พอได้ครับ

ตอบผิดพลาดอย่าโกรธกันน้า อิอิ

2. BiG FaT

BiG FaT New Member Member

510
    4
    0
    M43 ถ้าจำไม่ผิดแรงม้าอยู่ที่ 118 แรงม้าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้