ปฏิบัติการ ทำเบาะ ผ่นสี ติดสติ๊กเกอร์ และอื่นๆ ด้วยตัวเอง (แบบว่า ขำขำ) ...

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Vasuta.com, 21 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    มาแล้วๆ อาทิตย์นี้ ไม่รู้จะทำอะไร เลยทำเบาะซะเลยครับผม.......
    เดิมเบาะผม ก็เบาะเดิมๆ แต่มีรอยปะที่ขาดอยู่
    แถมด้วยฟองน้ำมันเละๆแล้ว
    จาไปจ้างเค้าทำ เปลี่ยนแค่หนังตรงที่ขาด ทั้งชิ้น ก็ชิ้นละ 400
    เบาะ 1 ตัว จัเปลี่ยนให้สีเดียวกัน ก็ 4 ชิ้น ก็ 1600
    มีเบาะคู่หน้า จะทำให้เหมือนกัน ก็ 1600 x 2
    แถมด้วยการยัดฟองน้ำให้ใหม่ ข้างละ 500 สองตัวก็ 1000
    ตกแล้วถ้าไปทำร้าน ก็ปาเข้าไป 4200 บาท .....

ก็เลย เอาน่ะ ที่บ้านแฟนก็มีแม่ยาย และพ่อตา ที่เย็บเบาะเป็น
    ถึงไม่ได้เป็นอาชีพ แต่ก็พอเย็บไหว ก็เลยเอาซะเรย......

ปล. การเย็บเบาะครั้งนี้ ก็มีทำอย่างอื่นไปด้วย เพราะไหนๆก็รื้อคอนโซนกลางออกมาแล้ว

แก้ไขล่าสุด: 21 มีนาคม 2006
  2. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ชิ้นแรกที่ถอดออกมา ก็ไม่ใช่อะไร แต่เป็นพลาสติกที่ปิดตรงสวิชปรับแอร์
    คือมันเป็นสีเทาฟ้าๆ พื้นเป็นสีดำ
    แต่ผมขัดมันมาไปหน่อย สีมันเลยลอกเป็นสีดำ
    เลยคิดว่า จะถอดออกมาขัดมันให้ดำทั้งชิ้นไปเลย .....

ก็ ถอดออกมาก่อน

3. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ต่อไปก็ถึงคราวเบาะคู่หน้า จะสังเกตุเห็นว่า มันมีรอยปะอยู่
    ผมหาที่คลุมโดเรม่อนไม่ได้ พอไม่มีที่คลุม มันเลยไม่สวย
    และสังเกตุได้ว่า เบาะมันเละหมดแล้ว (คนขับตัวหนัก หุหุ)

4. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    1. ก็ถอดพลาสติดข้างๆประตูด้านล่างออกก่อน (แบบว่า มันบังน๊อตอยู่)
    2. ถอดพลาสติกตรงที่ปิดเบรคมือออก เพราะมันบังน๊อตอีกข้างอยู่
    3. ถ้าให้ดี ก็เอาคอนโซนกลางออกไปเลย จะได้ถอดง่ายๆครับ

5. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ฮี่ๆๆๆๆ รูปนี้ไม่มีอะไรครับ
    พอดีรถผมมันมีน้ำเข้า เวลาถนนเปียก
    สงสัยว่ามันรั่วตรงไหน
    ไหนๆก็รื้อแล้ว ก็เลยให้แฟนมาลองเทน้ำดู ว่ามันรั่วตรงไหน
    (สุดท้ายก็ยังหาไม่เจอ)

6. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    นี่ครับ .... แม่ยาย ของผม
    กำลังนั่งวาดแบบอยู่
    คือ เค้าพอทำเป็น ก็เลยวัดๆไปจากเบาะ แล้วกะเอาว่าจะใช้แค่ไหน

อุปกรณ์ที่ซื้อมา ก็
    1. หนังสีเทาอ่อนๆ ขนาดก็ เอาให้พอละกัน
    2. หนังผ้าเบ็นซ์ (ที่เป็นจุด) สีเทาฟ้าอ่อนๆ ขนาดก็ เอาให้พอละกัน
    3. ฟองน้ำบางๆ เอาไว้รองใต้หนัง
    4. ผ้าตาข่าย เอาไปปิดใต้ฟองน้ำอีกที
    5. เส้นเอนที่เอาไว้เย็บ .....

วิธีง่ายๆในการวาดแบบ คือ ถอดเบาะเดิมออก เลาะตะเข็บออกเป็นชิ้นๆ (แล้วจำไว้ว่า ชิ้นไหนเป็นตรงไหน)
    แล้วก็เอาไปวาดแบบบนหนังชิ้นใหม่ครับ

7. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    รูปนี้ ... พ่อตา ครับ
    ทำหน้าที่รื้อ .... เพราะว่าชำนาญที่สุด หุหุหุ

ขั้นตอนคร่าวๆก็

1. ถอดพลาสติกข้างๆ ตรงที่ปรับเบาะออกก่อน
    2. ถอดรางใต้เบาะ (เหมือนยาก แต่ง่าย มีน๊อต 2 ตัวเอง)
    3. ถอดที่นั่ง กะที่พิงออกจากกัน
    4. งัดเอาก้ามปูจุดต่างๆออก......

เบาะเค้าจะใช้เหล็กเป็นขอๆ เกี่ยวไว้ที่ส่วนต่างๆ เยอะเลยครับ ถอดให้หมดล่ะกัน

8. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ระหว่างรอแม่ยาย กะพ่อตาทำชิ้นแรก ผมก็เลยเอาส่วนต่างๆที่ถอดออกมา
    เอามาขัดๆ ล้างๆ ถูๆ ให้สะอาดซะหน่อย

9. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เบาที่ถูกหลอกหนังแล้ว ... เป็นแบบนี้
    ปล. ไม่ต้องรื้อฟองน้ำเดิมออกจากโครง นะครับ

อีกรูปคือ แม่ยาย กำลังสอนให้แฟนผม เสริมเบาะตรงที่มันเละๆ
    โดยการหาฟองน้ำมาแปะๆลงไป ติดด้วยกาว และตัดแต่งให้เข้ารูป

10. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    กลับมาที่ผมอีกที
    ชิ้นนี้เป็นพลาสติดที่ปิดตรงที่ปรับเบาะ มันหักอยู่ ก็ติดกาวมันซะหน่อยยยย

11. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    และชิ้นนี้ ..... ชิ้นเดียวกะที่ลงรูปแรก .....
    มันมีปัญหาที่สุด คือ
    ทีแรกผมคิดว่าจะขัดสีเทาออก ให้ทั้งชิ้นเป็นสีดำ
    ขัดไปขัดมา ไอ้ตรงสีดำ ดันลอกเป็นสีเทา ... เอาล่ะสิ ตกลงมันสีไรแน่.....

สรุบว่า เดิม เนื้อมันเป็นสีดำ แล้วเค้าก็ผ่นเทาทับไป แล้วพื้นสีดำ เค้าค่อยลงดำอีก

ดูท่าทางจะขัดยาก ผมเลยลงทินเนอร์ซะ

ผลออกมา เละครับ .... เนื้อพลาสติดเละหมดเลย (นี่ล่ะน๊า ความไม่รู้ ..... โง่น่า)

12. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    พอมาถึงตรงจุดนี้ ขัดก็ไม่ได้แล้ว เพราะมันเละไปหมด
    เลยต้องสรุบที่การผ่นสี (ก็ขี่รถออกไปซื้อมาซะ)

ทีนี้ รถผมมันไม่มีที่ปรับเปิดปิดช่องลม ไหนๆจะผ่นสีแล้ว ก็ปิดมันไปซะเรย
    แลเวก็ผ่นนนนนนน

ปล. ผมเลือกสีผิดไปหน่อย น่าจะใช้สีดำด้าน แต่ดันไปใช้ดำมัน - -"

13. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    นี่คร๊าบบบบบบบบ
    เบาะนั่งชิ้นแรกเสร็จแล้ววววววว

พอแม่ยายเย็บออกมาเป็นรูปร่างพร้อมสวม
    ผมกะแฟน ก็ช่วยกัน จับๆ ดึงๆ ยัดๆ แล้วใช้ก้ามปูเย็บติดกะลวดสปริง...
    ขั้นตอนนี้ใช้แรงมากพอสมควรครับ
    จุดสำคัญ คือ ต้องดึงๆๆๆๆๆให้ตึง

14. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แหะๆ เด๋วจาหาว่าผมไม่ช่วยทำ ......
    นี่ไง ผมก็เย็บๆ ดึงๆ
    แถมมีเสริมเบาะเองด้วยน๊า .....

15. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ระหว่างที่ทุกคนเหนื่ยจากการทำเบาะ
    ผมก็ (แอบหนี) มาล้าง + ขัด คอนโซนต่างๆที่ถอดมาทีแรกก่อน

ส่วนสีที่ผ่นตรงนั่น ก็แห้งพอดี

16. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ตอนนี้เรื่องของเบาะก็หมดแล้วล่ะรับ เพราะก็เหลือแต่ใส่ๆเข้าที่
    แต่ในรถผม มีอะไรบางอย่างที่อยากผ่นอยู่
    มันคือ .......
    ก้านเกียร์ กะ ก้านเบรคมือ .... คือ มันเป็นสนิมอ่ะคับ (ถ่ายมาไม่ค่อยเห็นสนิมอ่ะ)
    ไหนๆก็ถอดเบาะออกแล้ว ก็ เอาซะหน่อยยย

ปล. ผมถอดมันออกมาไม่เป็น เลยผ่นมันไปรถนี่แหละ

17. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ต่อไป ก็คือการติดสติ๊กเกอร์ .....
    จริงๆ ผมซื้อมาเพื่อจะติดสัญลักษณ์ลมเย็นน่ะครับ
    สังเกตุจากรูปแรก ที่เป็นรูปปรับลมเย็น มันเป็นสีขาวใช่ป่ะ
    คือผมดันซน เอาแอลกอฮอไปเช็ดมันอ่ะคับ สีเดิมมันหลุดหมดเลย - -

แต่ซื้อสติ๊กเกอร์มา ขนาก A4 เหลือก็เสียดาย เลยติดไฟเล่นๆไปด้วยล่ะกัน ....

ดูรูปรวมๆไปเลยนะคับ

18. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    นี่ครับ สติ๊กเกอร์

19. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ติดออกมา เป็นแบบนี้

ปล. มีฟองอากาศเยอะหน่อย เพราะผมมีปัญหาเรื่องการติดสติ๊กเกอร์มานานแระ - -"

20. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    สุดท้าย ก็ประกอบทุกอย่างเข้าที่ครับ

1. ป้ายเจ้าปัญหา ....
    2. เบาะ ครับ .....

21. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    สุดท้ายยยยแล้วค๊าบบบบ

3 รูปแรก ไฟ นะครับ
    รูปสุดท้าย ก็ผ่นสีก้านที่ค้ำฝากระโปงหน้าด้วย
    ผ่นด้วยสีเดิมที่เคยใช้ผ่นคาลิปเบอร์อ่ะคับ (มันเหลือ)

22. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ทำหลายอย่างเลย แต่ หมดแล้วครับผม......

23. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    อ้อ ลืมบอกไปว่า แค่อุปกรณ์เย็บเบาะ คือพวกหนัง ฟองน้ำ ตาข่าย เส้นเอน
    ราคาอยู่ประมาณ 500 บาท ครับ

24. LeoAop

LeoAop New Member Member

144
    2
    0
    ขยันจริง ๆๆๆ

Nach Tonic ถูกใจสิ่งนี้
  25. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    สุดยอดดดเลยคับ นับถือมากๆ

26. P_com

P_com New Member Member

13
    1
    0
    ดีจริงๆ สร้างความสัมพันธ์ที่ดี ในครอบครัว :)

27. falsi

falsi New Member Member

1
    0
    0
    แจ่มครับ

28. OutLine NO.006

OutLine NO.006 New Member Member

16
    0
    0
    ผ้าที่เป็นหนังพี่ปายซื้อมาจากที่ไหนอ่าคับ

29. OutLine NO.006

OutLine NO.006 New Member Member

16
    0
    0
    ผ้าที่เป็นหนังพี่ปายซื้อมาจากที่ไหนอ่าคับ

30. OutLine NO.006

16
    0
    0
    เจ๋งไปเลยพี่ ยอมรับคับ เรื่องเบาะ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้