มีร้านไหนบ้าง ที่รับทำแคมช๊าฟ ตามสั่งบ้าง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย By Tum, 24 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. By Tum

By Tum New Member Member

91
    0
    0
    ซื้อของนอก แพงมากๆ แต่ถ้ามีแบบ เอาของเดิม
    มาโมใหม่ คงจะประหยัดกว่ากันเยอะเลย....

2. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ร้านเงากลการ รับทำครับ แต่ราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน เค้าคิดเป็นลูกเบี้ยวๆละ 500 บาท แต่ยังไงลองสอบถามกะทางร้านก่อนดีกว่า

3. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    แพงหน่อยแต่สบายใจกว่านะครับ จขกท

ส่วนประกอบที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์อย่าเน้นประหยัดมากเลยนะผมว่าเดี๊ยวพังมาแล้วมันจะไม่คุ้มอะ

:D:D:D:D:D:D

4. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ถ้ า พ อ ก เ เ ค ม . . . . จ ะ ไ ด้ อ ง ศ า เ ย อ ะ . . . . เ เ ต่ มั น จ ะ ไ ม่ ท น

เ เ ต่ ถ้ า รี ด . . . อ ง ศ า ที่ ไ ด้ ถึ ง จ ะ ไ ม่ เ ย อ ะ เ เ ต่ ก็ พ อ ที่ จ ะ ขั บ ส นุ ก . . เ เ ถ ม ท น

5. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    มอคอนเฟิร์มอีกคนครับว่าแคมที่พอก จะไม่ทน ตัดใจยอมซื้อของแพงไปเลยดีกว่าครับ

6. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    มีคนไทยซื้อเครื่องแต่งแคม จาก Tomei มานี่ครับ ยังไม่ COnfirmed นะแต่คาดว่าคงเอามาขายกันไม่แพง (ของ Copy นะ แต่วัสดุใช้คุณภาพใกล้เคียงของนอก) รอดูกันไปนะครับ

7. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    การจะแต่งรถสักคันการจะให้ออกมาดีได้ เรื่องเงินต้องมาเป็นประการแรกๆครับ (นอกจากฝีมือช่าง ซึ่งสำคัญสุด )

ขอแนะนำให้เก็บเงินซื้อของนอกมาใส่เลยแน่นอนที่สุด ขณะใช้งานประจำวันจะได้สบายใจ เอาไปซัดกับชาวบ้านจะได้หมั่นใจ ( ความอึดของเครื่องเรา ) ดีกว่ามานั่งรอรถลากริมถนน

จะใส่อะไรลงไปในเครื่องยนต์ก็ต้องคิดเสมอว่าที่ใส่มันดีมั้ย ถ้ารู้ว่าไม่ดี ( ซึ่งมันก็เท่ากันเอาขยะใส่ในเครื่องเรานั้นแหละ ) สู้ใช้ของเดิมๆจะไม่ดีกว่าหรอ

อะไหล่ห่วยๆเพียงชิ้นเดียวก็อาจจะทำให้เครื่องยนต์ของเรา หมดสภาพต้องยกเครื่องใหม่ได้เลยนะครับ

คิดให้ดีก่อนจะทำนะครับ

8. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ

แคมที่สั่งเข้ามาจากนอกล้วนแล้วแต่ราคาแพงคับ - ในกรณีที่เป็นเครื่องที่ไม่ใช่เครื่องตลาดเหมือนพวก JZ / RB / SR อารายเทือกๆนั้นคับ ยกตัวอย่างเช่น แคมของเครื่อง UZ เนี่ย เมืองนอกเล่นกันน้อย ของแต่งมีทำออกมาน้อย บอกได้เลยว่าของใหม่ที่สั่งเข้ามาใช้กันในบ้านเราในปัจจุบัน ราคาเกินครึ่งแสนทั้งสิ้นคับ แต่ถามว่าทำไมลูกค้าส่วนใหญ่ถึงเลือกที่จะเล่นของใหม่ ไม่เล่นแคมพอก เพราะว่าคุณภาพมันต่างกันอย่างสิ้นเชิงคับ เอาง่ายๆคับ ถ้าเคยเห็นแคมพอกมาตรฐานอเมริกา กับ แคมพอกที่ทำในไทย แค่นี้คุณภาพก็ต่างแล้วคับ อันนี้ยังไม่ได้พูดถึงของใหม่นะ ในจุดนี้ไม่ได้ว่าช่างไทยนะคับ เพียงแต่เครื่องมือที่ใช้ทำและ Know How มันยังต่างกันอยู่คับ

ผมแนะนำแบบนี้คับ ถ้าเป็นผมในกรณีนี้ ผมจะคิดแบบนี้คับ ถ้าเราคิดว่าเราไม่ได้เล่นหนักอารายมาก เน้นขับถนน แต่อยากได้แคมองศาสูงกว่าเดิม ให้พอขับสนุกมากขึ้น ไม่ได้ไปโหมอารายมันมาก ผมว่าแคมพอก ก็ใช้ได้คับ ราคาไม่แรงเท่าของนอก ได้ feeling การขับขี่ที่สนุกขึ้น คุ้มค่ากับการลงทุน

แต่ถ้าคิดว่าจะโมแบบจิงจัง ใช้งานแบบเน้น Racing ผมแนะนำเก็บเงิน ซื้อแคมนอกดีๆสักคู่ แล้วเปลี่ยนทีเดียวดีกว่าคับ จะได้ใช้ได้ยาวๆ แล้วไหนๆก็เปลี่ยนแคมแล้ว ก็ยกฝามาทำเลยก็ได้คับ จะได้ทำฝา + ได้ upgrade พวกชุดวาล์ว ไปเลยทีเดียวคับ ไม่ต้องมานั่งเปิดฝามาทำหลายๆรอบ เสียค่าแรงประกอบหลายทีคับ

9. bossy

bossy New Member Member

47
    2
    0
    แคมผมส่งของเดิมไปทำที่เมกามาที่เลือกส่งไปทำที่นี่เพราะเครื่องไม้เครื่องมือเขาพร้อมกว่าที่ไทยผมว่า
    แท่งละ99เหรียญ 4สูบนะครับ2แท่งก็คูณเข้าไป
    มันก็ไม่กี่บาทแต่มันจะแพงค่าส่งครับ ขาส่งไปผมส่งDHLก็ประมาณ5พันบาท
    แต่DHLเขามีโปรโมชั่น0-10กิโลราคาเดียว แคมผมที่ส่งไปน้ำหนักยังไม่ถึงครึ่งเลย
    น่าเสียดายถ้ามีคนทำอีกคู่ก็ราคาส่งถูกลง ส่วนขาส่งกลับเขาคิด100เหรียญครับ
    พอได้ของมาเนียนมากครับ มีแต่คนชอบ

http://www.oregoncamshaft.com/ ของผมทำที่นี่ครับ

หรือลองsearch ดูก็ได้ครับ ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์มีหลายที่ครับ

10. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เรื่องเครื่องมือก็ใช่ แต่มันมีปัจจัยอื่นด้วยเช่น วัตถุดิบที่นำมาใช้ ความรู้ความเข้าใจในการทำงาน

11. hotman

hotman New Member VIP

143
    0
    0
    สอบถามหน่อยครับ แล้ว ผลเป็นไงมั่ง ครับ แล้ว สั่ง องศา กับ ลิฟท์ เท่าไหร่เหรอครับ

12. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ตามท่านนี้ว่าคับส่วนเรื่องสเป็คต่างๆถ้าจำไม่ผิดเราต้องกำหนดไปให้ทางเค้าคับ

13. Anti_Space

Anti_Space New Member Member

20
    0
    0
    แคมนอกดีกว่าเยอะครับ แพงแต่คุ้มครับ

14. ta (^_^)

ta (^_^) New Member Member

52
    2
    0
    มาขอความรู้ด้วยนะครับ

15. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เมกาทำถูกก่าบ้านเราอีก ห้า ๆ

16. LADDER 49

LADDER 49 New Member Member

58
    7
    0
    จขกท....ต้องการแคมของเครื่องอะไรครับ...

(เผื่อช่วยได้)

17. By Tum

91
    0
    0
    ถ้าใครรู้จักร้าน.........หรือมีเบอร์โทร ก้อแนะนำด้วยก้อดี 1j bo
    ถ้าไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ ของดีต้องหนับหนุนกันเยอะๆ
    ให้มันรู้กันมั่ง ว่าไทยก้อไม่ใช่ย่อยนะ จะบอกให้ 55555
    แต่ถ้านิยมของนอก ก้อไม่ว่ากันนะฮะ พี่น้อง.................

18. By Tum

91
    0
    0
    .......up.......

19. secret

secret New Member Member

111
    0
    0

ไม่ทราบว่าท่านเอาแคมอะไรส่งไปทำอ่ะคับ แล้วทำองศาเท่าไหร่ครับ ลิฟเท่าไหร่คับ สนอยากส่งไปบ้างเหมือนกัน อยากเอาแคม 4a fe ส่งไปอ่ะ ไม่รู้ว่าจะหมดเท่าไหร่

อีกนิดครับ เวลาเอาแคมไปพอกมาแล้วต้องมาแต่งพวกถ้วยวาร์วด้วยหรือเปล่าครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้