เกี่ยวกับหัวเชื้อน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย bomb r30, 20 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bomb r30

bomb r30 New Member Member

180
    2
    0
    อยากทราบว่าใช้หัวเชื้อน้ำมันเครื่องอะไรดีครับ หรือถ้าเพื่อนๆท่านใดเคยใช้ยี่ห้ออะไรแล้วรู้สึกว่าดี ก็แนะนำกันนะครับ อยากทราบครับ

แล้วน้ำมันเครื่องตัวไหนน่าใช้ครับ ตอนนี้ใช้ mobil1 อยู่ครับ ดีหรือป่าว เพราะส่วนตัวเองแล้วจับความรู้สึกไม่ค่อยได้เลยงง

ขอบคุณครับ:confused:

2. Zaa - MiDwAy

Zaa - MiDwAy New Member Member

110
    3
    0
    มีพี่ในนี้ให้ลองใช้ของ OMEGA ผมว่าโอนะครับ...

แต่ไม่ทรายราคา เพราะพี่เค้าให้ลองเอามาใช้ฟรีครับ...

3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    หัวเชื้อน้ำมันเครื่องไม่เคยใช้อ่ะครับ

ส่วนน้ำมันเครื่องที่เคยใช้บ่อย Mobile1 , Castrol EDGE พวกนี้ครับ

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  4. bomb r30

180
    2
    0
    .....

ไม่มีใครใช้หัวเชื้อน้ำมันเครื่องเลยหรือครับ...อยากทราบอ่ะครับใช้อะไรดี:cry:

5. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ยี่ห้ออะไรไม่รู้ครับ ที่มันมีเบอร์ 1 กะเบอร์ 2 อ่ะครับ
    ตัวมันจะหนืดๆ ใส่แล้วลื่นดีครับ

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ไม่เคยใส่หัวเชื้อเลยครับ

ใช้แต่น้ำมันเครื่อง Mobil1 ครับ

7. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ถ้าคุณใช้น้ำมันเครื่อง Moblie1 อยู่แล้ว
    หรือยี่ห้ออะไรก้อได้ที่เป็นเกรด Fully Syn 100%

ไม่มีความจำเป็นต้องใช้หัวเชื้อน้ำมันเครื่องแล้วคับ
    เพราะเป็นการสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ
    หากที่ถ้ารถคุณเก่า เครื่องหลอม แล้ว ก้อต้องใช้หัวเชื้อบ้าง

แต่ถ้าเจอเกรดไม่ดี ระวังใช้นาน ๆ ไป
    จะหนืดเป็นยาง มาจับบ่าวาว์ล ล่ะ
    ( เตือนไว้เลย ) . .

8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืม ได้ความ รู้ ครับ

9. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ใช้ X1R คับกับน้ำมันเครื่อง ACdelco คับดีมากเลยคับ

10. kengs4s

kengs4s New Member Member

24
    1
    0
    ระวังมันจะเป็นคราบเหนี่ยวนะครับ ของผมฝักบัวตัน แรงดันน้ำมันเครื่องตกชาร์พเป็นรอย เต็มไปหมดเลย เลิกเลยหัวเชื้อ

11. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ถ้าเป็นหัวเชื้อ เหนียวๆ หนืดๆ กระป๋องเหมือนกระป๋องนม ผมใช้อยู่ยี่ห้อเดียวคือ STP ซื้อได้ตามโลตัส แมคโคร คาร์ฟู กระป๋องละไม่แพง จะเป็นการเพิ่มความหนืดให้น้ำมันเครื่อง เหมาะกับเครื่องยนต์เก่าๆ ที่แหวนหลวม ตัวนี้จะช่วยเพิ่มกำลังอัดให้เครื่องยนต์

แต่...ถ้าใช้เพื่อกรณีนี้ ควรแก้ปัญหาให้ตรงจุดดีกว่า คือฟิตเครื่องให้สมบูรณ์ เปลี่ยนแหวนซะ จะได้ไม่ต้องใช้ให้หนักเครื่อง

ซึ่งมันมีข้อเสีย คือ มันจะไปตันฝักบัว ตันกรอง และรวมตัวกันเป็นโคลน ที่ก้นอ่างน้ำมันเครื่อง ถ่ายไม่ออก นานๆเข้าต้องเปิดอ่างน้ำมันเครื่องตักออก (ลองคิดดูซิครับ เทออกจากกระป๋อง มันยังไม่อยากจะออกเลย เหนียวหนืดซะขนาดนั้น แล้วมันจะถ่ายออกรูเล็กๆ อย่างรูน๊อตถ่ายน้ำมันเครื่องได้อย่างไร)

ผมใช้แก้ขัดซักพัก ตอนเครื่องหลวม จากนั้นก็ยกเครื่องใหม่ และไม่เคยใช้อีกเลยครับ

จากนั้นก็หันมาใช้พวก "สารเคลือบลื่น" แทน ซึ่งน้ำยาพวกนี้ เป็นลักษณะใส ไม่เหนียวข้น ผมเลยคิดว่ามันน่าจะถ่ายออกได้ง่าย ไม่รวมตัวเป็นโคลน และไม่เป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์ (คิดเอาเอง)

แรกๆใช้ยี่ห้อ Prolong ซึ่งดังมากในอดีต เดี๋ยวนี้ก็ยังมีขายอยู่ตามเซ็นทรัล แต่ไม่ค่อยเห็นโฆษณาแล้ว
    ต่อมาใช้ยี่ห้อ Wynn's
    ต่อมาใช้ยี่ห้อ Karshine
    ตอนนี้กำลังจะใช้ X1-R แต่ยังหาซื้อแบบถูกๆไม่ได้ (เล็งที่ Autobacs ไว้)

ปล. เคยคิดจะใช้ Motor UP ซึ่งโฆษณาสุดเว่อร์ใน TV Direct ใครเคยดูบ้าง พระเจ้าจอร์จ ดูแล้วสุดยอดมาก ตื่นตาตื่นใจ อยากจะเอามาเติมรถเดี๋ยวนี้เลย ขี้โม้สุดๆ น้ำยาอะไรจะมหัศจรรย์ขนาดนั้น ก็น่าลองสักตั้ง มันจะเป็นยังไงกันว่ะ แต่โทรไปแล้วดันไม่มีคนรับสาย โทรไปตอนตี 3 (ก็รายการมันมีเวลานั้นนี่หว่า......)

หลังจากที่ใช้มาหลากหลายยี่ห้อ ความรู้สึกก็ "งั้นๆ" ซึ่งมันไม่ได้สัมผัสได้อย่างทันทีทันใด คงได้ความรู้สึก "ทางใจ" มากกว่า เพราะผมเป็นคนขับรถทางไกลบ่อย ขับต่อเนื่องเป็นระยะเวลานานๆ 1000 กม.+ ในแต่ละทริป จึงคิดเอาเองว่า เติมไว้ มันน่าจะดีว่าไม่เติม หากเกิดน้ำมันเครื่องแห้งกลางทาง ไอ้สารพวกนี้มันเป็นฟิล์มเคลือบผิวโลหะ มันน่าจะช่วยได้อยู่บ้าง ไม่มากก็น้อย อย่างน้อยก็ประคองรถหาอู่ได้ ไม่ต้องกินข้าวลิงกลางทาง.............

ส่วนน้ำมันเครื่อง ผมใช้กึ่งสังเคราะห์ และสังเคราะห์ 100% ของ PTT ซื้อที่โลตัส แล้วหิ้วไปให้ตามปั๊มถ่ายให้ ถูกดีครับ แล้วแต่ว่างบประมาณในการถ่ายครั้งนั้นๆ มีเท่าไหร่ครับ

12. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    X-1R ครับ ทุกครั้งที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ใช้อยู่ยี่ห้อเดียวตลอดหลายปีแล้ว ดีครับ

13. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    เคยเห็นอู่ เปิดฝาครอบวาล์วมา เกาะเป็นยางมะตอยเต็มเลย

ขูดก็ออกยาก ต้องเอาไปต้ม ล้างโซดาไฟท์ ตั้งนาน

ถามช่าง บอกว่าคราบหัวเชื้อน้ำมันเครื่องที่มันสะสม

เห็นแล้ว ไม่เคยคิดเลยว่าจะใช้มัน

หากไม่จำเป็นจริงๆ ผมว่า ออกห่างๆดีกว่าครับ

(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

14. bomb r30

180
    2
    0
    """"

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ใจร้อนไปซื้อ prolong มาแล้ว + Mobil1 ผลก็คือเครื่องเงียบขึ้น ไม่รู้สึกว่าแรงขึ้น ไม่แน่ใจ :confused:

15. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้