อยากรู้ราคาผ้าเบรค..

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย WATrover, 14 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    อยากรู้ราคาผ้าเบรคว่าอยู่ราวๆเท่าไรแล้วของตัวไหนใส่ได้..
    เพราะกลัวร้านที่จะไปเปลี่ยนพรุ่งนี้บวกราคาเยอะ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤศจิกายน 2008
  2. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    รถเราใช้ผ้าเบรค แบบเดียวกะ Prelude หรือ CRVหรือ NSX นะครับ
    ถ้าเป็นแอคคอดก็ต้องตัวไฟท้ายสองก้อน กะตัวน้องที่เป็นเครื่อง H22a ครับ
    แอคคอด ตาเพชรเล็กไปนะใส่ไม่ได้คนละขนาดเลย ราคาถ้าเป็น bendix
    ก็ประมาณ 1700-1800 ไม่แน่ใจ

ประสบการณ์ที่ผมเคยใช้

N Brake รุ่น NBP ผมว่าฝุ่นเยอะมากและเบรคแรงจะมีครอบติดล้อแม๊กครับ แบบฝั่งแน่นครับ ต้องใช้กระดาษทรายถูกออก แต่ผมก็ใช้หมดภายใน 2เดือนครึ่ง แล้วเบรคแรงๆฟ้าเบรคก็หลุดเป็นแผ่นๆครับ

MINTEX อันนี้ราคาไม่แรงอายุยาวนาน ฝุ่นก็ปกติ เบรคอยู่ดี 1550 ราคาเมื่อ ปี46

YOSHII อันนี้ใช้อยู่ครึ่งปีเพราะมีปัญหาเบรคติดเลยหมดไว พี่โจก็ใช้อยู่ในรถตอนนี้
    เบรคดีมาก ผุ่นน้อยมาก เป็นเกรด mitalic ใชฟามเร็วสูงดีมากๆ แต่หลังเจียรจานต้องรันอินนานเหมือนกันกว่าจะเข้าที่ ราคา2500 เคยเบรค 180--->80 เอาอยู่ครับ

NISSIN พอดีติดมากับดิสเบรคที่ซื้อมือสองมา ก็ใช้ดีนะครับ ผงฝุ่นน้อย เบรคดี ราคาก็น่าจะระดับ 2000 นิสๆ

ฺำBENDIX Metal king ก็ทั่วไปฝุ่นเยอะครับ เบรคฟามเร็วสูงมากเฟรดครับ คือ เอาไม่อยู่เบรคไหม้แล้วลื่นไปเลย แต่เห็นพี่โน๊ตใช้ประมาณ 2ชุดแล้วกินจานเบรคสุดๆเหมือนกัน

FERADO เกรคที่แข็งๆหน่อย ไม่ทราบรุ่นแบบว่าคิดรถมาตอนแรก ก็โอเค อายุยาวนาน แต่หลังๆไม่ค่อยเห็นยี่ห้อนี้เท่าไหร

ต่อไปก็คงเปลี่ยนเบรคในฝันอีกไม่นานครับ แต่ผ้าเบรคก็ยังคงเป็นรุ่นเดิมที่ใช้กะรถรุ่นเรา
    ว่าจะลองของ HD 0-500 ํC ราคาประมาณ 4000

ปล. จานเบรคเราขนาด มินิมั่นที่ยอมรับคือ 21 มิลลิเมตรนะครับ ถ้าปล่อยให้บางลงเรื่อยๆ
    ก็จะประสบปัญหาจานเบรคคดง่าย + ร้าว แล้วก็น่าจะเป็นปัญหาของลูกสูบเบรคติด เพราะระยะมันยื่นเยอะกว่าปกติ

ดิสหลังก็น่าจะ 7 หรือ 8 มิลลไม่แน่ใจนะครับ
    ตรวจเช็คกันด้วยนะครับ เพื่อเราจะได้อยู่กินเหล้ากันนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนแก่เฒ่า

3. caba

caba New Member Member

305
    0
    0
    พี่โอมก็พูดไป

จะอยู่กินเหล้ากันไปจนแก่เฒ่า ผมกลัวผมเฒ่าแล้วพี่ก็ยังไ่ม่กินอ่ะ:D

4. WATrover

611
    1
    0
    เปลี่ยนมาแล้วเมื่อวันเสาร์.

ผมไปปลี่ยนมาแล้วเมื่อวันเสาร์เป็นBENDIX รุ่น GOLD ราคาของ
    1400.00 ครับเห็นเขาบอกรุ่นใหม่จริงป่าวรันอินเบรคแล้วเบรคดีมาก
    หยุดระยะสั่นกว่าเดิม.:D

5. WATrover

611
    1
    0
    ถามคนที่รู้..หรือไมโล

จานผมถ้าจะขยายใส่จานใหญ่คู่หน้าจะเทียบกับที่เขาขายได้ไหม
    ของรันสต๊อปน่ะ...

6. TG Rover

936
    2
    0
    320 mm ครับ สวยเลยทีทำงานผมมีแอคคอดใส่อยู่คันนึงเต็มกับเม๊ก 17 มากๆ สวย หล่อๆ

7. WATrover

611
    1
    0
    แล้วจะไปบอกเขายังไง..

แล้วถ้าเปลี่ยนเอาไปเทียบเลยใช่ป่าวเพราะว่าจานเก่าตอนเปลี่ยนผ้าเบรค
    เขาแนะให้เจียรจานแต่ไม่มีเวลาเลยเอาไว้ก่อนกะวิ่งอีกพักจะเปลี่ยนจานเลย..
    แล้วถ้าใช้ 320mm แล้วมันเปลี่ยนทั้งจานและตัวเบรคด้วยป่าว....

8. TG Rover

936
    2
    0
    เบรคใช้อันเดิม มีอแดปเตอร์มาให้ ยืดระยะให้พอดีกะจาน
    บอกเค้ารุ่นพรีหลูดนะครับ

เห็นคนที่ในกระทู้ขายของ ชื่อ Jern ชุดละ 6900
    ลองดูพี่หล่อแน่ๆ เข้ากะล้อ ส่วนผม สเต็บ
    จานเดิม เบรคใหญ่ก่อนดีก่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้