ขอข้อมูลอะไหล่-ช่วงล่างR10ด้วยครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย RED-INFINITI@z-troy, 11 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    เกริ่น ...........
    ประมาณสัก3อาทิตย์ที่แล้ว R10สายพาวเวอร์ตัวแรงดันหลุด ทางบ้านก็ขับไปอีกร่วม500โล กลับมาก็เลยเปลี่ยนสายพาวเวอร์ พวงมาลัยก็ยังหนักแลสังเกตุว่าแรงดันสูงจนมัน รีกออกตามรอยต่อ เลยเปลี่ยนสายใหม่ ของเก่าช่าง เอาสวิตช์แรงดันออก เล่นต่อตรงเลย ผมเลยหาของที่มันไม่มีในโลกอยู่หลายวัน พอมาเปิดแมลนวล ถึงรู้ว่าระบบมันแปลงมั่วไปหมด แล้วก็ ป่วยไข้เลือดออก10วันได้ วันนี้มีแรง เลยไปหาซื้อชุดสายแรงดันและท่อมาได้ ใส่เสร็จแล้วลอง พวงมาลัยก็ยังหนักอยู๋แล้วแรงดันก็สูงปรี๊ดอีกเหมือนเดิม เลยงงว่าอะไรที่เสีย มองไปที่ปั๊มพาวเวอร์และแร๊ก พวงมาลัย ว่าน่าจะเสียเลยเอาของพีมีร่ามาเทียบดูยาวกว่า1 ซม. แล้วก็เลยต่อด้วยการเปลี่ยนดิสหน้า 280มม.ของพีมีร่ามาใส่ลองกับดุมเดิมใส่ได้พอดีเปลี่ยนรูหน่อย แต่พอเอามาใส่รถดุมไม่สามารถใส่ได้ งง อีกว่าพีเซียมันมีดุมกี่รุ่น

คำถามคับ
    1. แร็กเสียอาการเป็นยังไง
    2. ดุมพีเซีย r10 มีกี่รุ่น pcd 100
    3.ลูกปืนดุมล้อหน้าเปลี่ยนแบบไหน เฉพาะลูกปืน หรือยกดุม ราคา
    4.เสากันโคลง ต้นละเท่าไหร่ แท้เทียม
    5.สปริงโช๊คเดิมมันนิ่มหรือแข็ง ถ้าสปริงไม่มี ซื้อได้ที่ไหนราคาเท่าไหร่ เทียบกับอะไรบ้าง

ใครเข้ามาตอบขอให้มีฟามสุขวันลอยกระทงครับ
    ขอบพระคุณครับ

2. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    เอ.....R10คุณกอล์ฟไม่ได้ลงVVLเหรอ?????..........ถ้าเดิมๆก้อใช้กับNX,Sentra Supersaloonตัวท็อป,ได้เลยครับ....ตอนผมขับเซ็นทร้าของผมก็เป็นนะ..น้ำมันพาวเวอร์รั่วตรงข้อต่อสายน่ะครับ..ช่างก็เปลี่ยนโอริงให้..อาการของผมคือพอหักพวงมาลัยเลี้ยวสุดรอบจะตกและรถกระพือ..ลองเปลี่ยนชุดปั๊มของNXหรือSentra,Sunny B14สลับดูก่อนดีกว่ามั้งครับ....ตอนผมลงVVLใหม่นี่ชุดพาวเวอร์ก็เจ๊งสนิท...พีบอกว่าเหมือนพาวเย่อเลย..หนักมั่กๆ...อิอิอิ...ก็เลยถอดทั้งชุดจากตัวเดิมมาใส่ก็เลยโอเค....ช่วงล่างก็เหมือนเซ็นทร้าน่ะครับกอล์ฟ....ยิ่งล้อหน้านี่เพียบเลย NV,SENTRA,SUNNY B14,NX Coupe'""อะไหล่ของเก่าเยอะนะ..ของใหม่ก็ไม่แพงหรอกครับเพราะผลิตบ้านเราแต่ราคาที่แน่นอนนี่จำไม่ได้...แต่โช้คพร้อมสปริงเชียงกงชุดละ 800-1000.-

3. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ไม่รู้มาช่วยอัพครับ หายดีเเล้วหรอพี่กอล์ฟ

4. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ขอบคุณคับพี่โจ พีเซียเครื่อง vvl ครับสงสัยเปลี่ยนปั๊มด้วยเลยดีกว่า เดี๋ยวจะยกเครื่องลงแล้วทำสีห้องเครื่อง และท่อนหน้าใหม่ครับ พอรื้ออกมา ช่วงล่างไปเกือบหมด เลย ทำใหม่อีกรอบ พึ่งทำประตูแอร์ ภายในไปใหม่ มาพังท่อนหน้าอีก ไม่รู้จะซ่อมอีกกี่รอบ รถเก่านี้มันเหนื่อยใจจริงๆๆ เจ้าของเก่านี้ใช้อย่างเดียว ไม่ดูแลเลย เดี๋ยววันนี้เดินไปหาช่วงล่างครับ nv 13 ++

ตอนนี้ก็น่าจะดีขึ้นแล้วเอก แต่ไม่รู้ยังแพร่เชื้อได้เปล่า ฝากระโปรงคงไปเอาก่อนสิ้นเดือนนะ หรือถ้าน้องผ่ามมาแถวพระรามสอง พี่รบกวนหน่อยละกัน เดี๋ยวเสียค่าน้ำมันให้ ถ้าผ่านนะ ++

5. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0
    เอารูปความเน่ามาให้ชม

6. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    ทคำถามคับ
    1. แร็กเสียอาการเป็นยังไง
    2. ดุมพีเซีย r10 มีกี่รุ่น pcd 100
    3.ลูกปืนดุมล้อหน้าเปลี่ยนแบบไหน เฉพาะลูกปืน หรือยกดุม ราคา
    4.เสากันโคลง ต้นละเท่าไหร่ แท้เทียม
    5.สปริงโช๊คเดิมมันนิ่มหรือแข็ง ถ้าสปริงไม่มี ซื้อได้ที่ไหนราคาเท่าไหร่ เทียบกับอะไรบ้าง

ที่ว่าๆมาผม ยังมีอยู่อะครับ ยังไง PM มาได้นะครับถ้าโทรไม่ติด มาเอาไปหน่อย โดนด่าลกบ้านอะ 0816584152 โน

7. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0
    เด๋วเสาร์-อาทิตย์นี้จะไปลองเยี่ยมเยียนนะครับ ผมเพิ่งไปซื้อ แก้มกะโช๊ค ยังขาดของอีกหลายชิ้น เดี๋ยวขอไปชมหน่อยครับ

8. pelinpinle

pelinpinle New Member Member

83
    0
    0
    ขอแจมด้วยคนครับ ไม่ทราบว่า
    แร็คพวงมาลัย และ
    เพลาขับของ r10 เนี่ยใช้ของ b13 ได้รึเปล่าครับ
    หรือว่าต้องตรงรุ่นเท่านั้น
    ราคาประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณอย่างแรง

9. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ใช้ของ B13 ได้เลยครับ เวลาไปร้านก็บอกไปเลยครับว่าใส่ R10

แต่ถ้าเค้าเริ่มงงๆ ก็ถึงบอกว่า B13

แต่ร้านอะไหล่เชียงกงก็เข้าใจครับว่า R10 ใช้ของ B13 ได้

ทั้งแร็ก ทั้งเพลาขับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้