SAAD ปรับบูตส์มือ ปรับอย่างไร ตอนไหนอ่ะ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ก็อต, 14 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ก็อต

ก็อต New Member Member

5
    0
    0
    ตอนกดหนักๆ มันขึ้น 0.5 kg หมายความว่า มัน 1.5 แล้วหรือเปล่า
    มัน absalobe guage หรือเปล่า

เพราะเกจ์วัดบูตส์ มันเต็มหน้าปัดแค่ 1.2 โดยเริ่มเป็น red line ตั้งแต่ 1.0 kg แล้ว

ไม่เข้าใจ แนะนำหน่อย

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ตามที่ผมเข้าใจนะครับ
    ลืมเรื่องrad line ไปให้หมดครับ
    บูสที่ขึ้นที่วัดบูส คือแรงอัดอากาศที่เข้าเครื่องจริงๆ
    ขึ้น0.5ก็คือ0.5
    ไม่เหมือน absalobe guage ที่มันต้องเอามาบวกค่าความดันบรรยากาศ
    เพราะฉะนั้น ที่มันแสดงผลออกมาคือแรงดันที่ประมวลผลมาแล้ว
    หน้าปัดมันเต็มที่1.2 ก็คือ เกจอันนั้นมันวัด ได้แค่1.2 rad line ก็ไม่เกียว
    จะบูสแล้วอันตรายต่อเครื่องยนต์หรือไม่ ไม่เกี่ยวที่วัดบูส
    แต่เกี่ยวที่องค์ประกอบของเครื่องยนต์ต่างๆมากกว่า

3. ก็อต

ก็อต New Member Member

5
    0
    0
    งั้นผมควรจะตั้งไว้ที่เท่าไรครับ
    ความต้องการคือ คงทนยาวนาน ที่สุด

0.5 หรือ 1.0 หรือ เท่าไรดีครับ

แนะนำด้วยครับ

4. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    จะปรับได้เท่าไหร่ ต้องดูที่องค์ประกอบหลายอย่าง
    เครื่องเป็นเครื่องอะไร ทำอะไรกับมันบ้าง เทอร์โบอะไร กล่องอะไร
    ระบบน้ำมัเป็นยังไง
    ถ้าแสตนดาด บูสเดิมๆของเครื่องอยู่เท่าไหร่

องคืประกอบหลายอย่าง ถึงจะบบอกได้ว่าต้องบูสเท่าไหร่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้