ซับยี่ห้ออะไรดี

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ning.g, 13 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ning.g

ning.g New Member Member

9
    0
    0
    รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ซับ 10 นิ้วของยี่ห้ออะไรดีครับผมชอบฟังแบบเบสลอยๆๆ แล้วจะเข้ากับแอมป์ของยี่ห้ออะไรคับ:confused:

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    แล้วมีงบเท่าไหร่ล่ะคับ

3. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    รูปเเบบตู้ก็มีผลมากนะครับ เเล้วยังมีองค์ประกอบอื่นๆอีก

4. ning.g

ning.g New Member Member

9
    0
    0
    มีงบอยู่ 30000 บาท แล้วต้องตีตู้แบบไหนครับ คือว่าไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับแต่อยากไปติด หรือว่าใครเล่น M ไว้คุยช่วยตอบด้วยนะครับ
    ******* ขอบคุณครับ ********

5. warit

warit New Member Member

9
    0
    0
    หาร้านคุณภาพเสียงดี ไม่ฟัน คุยดูดีกว่าครับเพราะต้องดูเนื้อทีแนวเพลงงบประมาณสภาพรถ

6. ใช้งบ 20000 พอแล้วครับ ซับ 12 ว้อยคู่ แม่เหล็ก2ชั้นครับ + แอมขับซับ 1ตัว มีรีโมทย์ บูสเบสด้วยครับ + สายไฟ + ติดตั้ง + ตีตู้ พร้อมซาวสวยเรียบร้อยเลยครับ ส่วนเป็นตู้อะไรเราเอารถมาดูดีกว่าครับ เบสลอยผมกล้าบอกว่าให้คุณหวังผลได้เลยนะครับ ขั้นต่ำสุดๆ 50 เมตร ขึ้นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ นี่เอ็มผมครับ [email protected] ปรึกษาคุยได้ทุกเรื่องครับ ดูผลงานก่อนได้ครับ ถ้าให้สะดวกที่สุดโทรมาปรึกษาก็ได้ครับที่ 090042700

7. Robin

1,612
    45
    0
    ตู้เปิดหรือไม่ก็ Bandpass คับ ส่วนซับ ถ้าเอาหนักๆอย่างเดียวไม่เอาแนวเสียง พวก D Dragon ก็ไปไกลเลยคับ แต่ถ้าเอามี่ยี่ห้อก็ลอง MTX / JBL คับ

8. gogogo

gogogo New Member Member

170
    0
    0
    ขอโทษที่ต้องแนะนำ
    ถ้าต้องการปรึกษา เรื่องเครื่องเสียง ต้องมีรายละเอียดแนบมาด้วย 3 อย่าง
    1. รถอะไร รุ่นไหน (ระบุให้ละเอียด)
    2. งบประมาณเท่าไร (อย่าอายที่จะบอกงบ)
    3. ต้องการฟังมันส์ SPL หรือ เพราะๆ คลาสสิค SQ( SOUND QUALITY )(อย่าใช้คำว่าเสียงดี / บางคนบอกว่า มันส์ดี / บางคนบอกว่า ฟังนุ่มดี )
    4. เช็คว่าร้านที่จะไป เคยติดรถรุ่นของคุณ กี่คันแล้ว (บางครั้งช่างเก่ง แต่ไม่เคยทำรถรุ่นของคุณ หรือทำไปแค่คันเดียวหรือ 2 คัน โอกาศเสี่ยงสูงครับ) อย่าลืมขอดูรูปก่อน ว่าเคยทำจริงมั๊ย
    www.chainatsound.com[​IMG]

9. Obi_Wan

Obi_Wan New Member Member

53
    0
    0
    ขอสอบถามหน่อยครับ
    มี Sub MTX 4500 voice คู่ 1 คู่
    เหมาะกับแนวเสียงแบบไหน
    ต้องใช้กลางแหลมรุ่นไหนถึงจะเข้ากับ sub
    ตัว แอมป์รุ่นไหนที่เข้ากับชุดนี้

ชอบฟังแบบเพราะๆคลาสสิคเป็นส่วนใหญ่
    คงไม่ถึงขนาดเปิดอัดโชว์
    เอาแบบเปิดฟังตอนเช็ดรถแล้วไม่อายใครนะครับ (เปิดดังๆหน่อย)

10. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    ขออนุญาติแนะนำครับ

ถ้าฟังเพลงเพราะๆ คลาสสิคเป็นส่วนใหญ่ ผมแนะนำให้เปลี่ยน MTX 4500 วอยด์คู่ 1 คู่ เปลี่ยนเป็น MTX 7500 หรือ 8500 (แล้วแต่งบ) วอยด์คู่ 1 ข้าง ดีกว่าครับ

11. Robin

1,612
    45
    0
    ผมว่าถ้าคลาสสิค เปลี่ยนไปเล่นซับนุ่มๆเลยน่าจะเหมาะสมกว่าคับ ลองดูพวก JL / Image Dynamic คับ น่าจะไปได้ดีคับ

12. Obi_Wan

Obi_Wan New Member Member

53
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ
    ขอถามเพิ่มครับเกี่ยวกับ MTX 4500 หน่อยนะครับ
    MTX 4500 เหมาะกับแนวเบสหนักๆแน่นๆใช่หรือเปล่าครับ
    แล้ว amp ที่มาขับต้องมีข้อกำหนดยังงัยมั่งครับ
    นอกจากให้กำลังวัตต์สูงกว่า SUB แล้ว
    ต้องเลือกที่สามารถปรับรายละเอียดอย่างอื่นอีกหรือเปล่า
    ช่วยแนะนำ amp ที่เข้ากับตัว Sub ด้วยนะครับ
    :) :) :)
    จะได้เป็นแนวทางในการตัดสินใจครับ

13. Robin

1,612
    45
    0
    คือจะว่า MTX มันเหมาะกับแนวหนักแน่นรึเปล่า คือมันเป็นบุคลิกของซับยี่ห้อนี้อ่ะคับ ยังไงก็น่าจะหาลองฟังก่อนคับ อยากให้ลอง MTX เทียบกับ JL ในรุ่นที่ราคาใกล้ๆกันคับ จะสามารถแยกความแตกต่างของเสียงเบสได้อ่ะคับว่าเบสมันออกมาคนล่ะแบบกันคับ แล้วจะได้เลือกได้ว่าชอบแบบไหน เข้ากับเรามั้ย

ส่วนถ้าถามว่า amp อารายจะเอามาขับ 4500 ได้ ซับตัวนี้มันเป็นซับรุ่นเล็กของ MTX นะคับ กินวัตต์ไม่มาก แอมป์ผมว่าก็หาขับค่อนข้างง่ายคับ ยังไงจะซื้อต้องคำนึงถึงระบบด้วยคับว่าในระบบมีอารายอยู่บ้าง จะได้ซื้อมาแล้วเข้ากับระบบได้คับ รวมทั้งต้องดูว่าเราต้องการแอมป์กี่ Ch. คับผม จะซื้อแอมป์มาเพื่อขับกลางแหลมในอนาคตด้วยรึเปล่า อารายทำนองนี้ด้วยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้