แปลงดรัมให้เป็นดิส(pick-up)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย partshop, 13 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    สวัสดีครับ....รถผมเป็นรถรุ่นเก่าก็อยากจะอัพเกรดระบบเบรก
    ให้มันดีขั้นก็อยากเปลี่ยนจากดรัมเป้นดิส....หรือประยุกค์ใช้กับรถที่ต้องการแปลงเบรกใหญ่ก็ได้...ใครอยากทำไปดูกันเลย

อุปกรณ์
    เหล็กแผ่น 10 มม. (ทำขาปั้ม) 90บาท
    เบรกRX7 (มีอยู่แล้ว)
    ค่าตัดเหล็ก (100)
    กระดาษแข็ง (หารอบตัว) (วาดแบบ)
    ลูกปืนเพลาข้าง ตัวละ 260 บาท ไหนๆถอดออกแล้วเปลี่ยนเลย
    ซีลข้าง แท้ ตัวละ 130 บาท

1.ถอดเพลาข้างออกมา ไปให้ร้านอัด ลูกปืนออก พร้อมชุดดรัม 300 บาท
    2. เปลี่ยนซีลเพลาข้างซะให้เรียบร้อย...และประกอบเพลาข้างเข้าไปเหมือนเดิม...แต่มันไม่มีดรัมแล้ว...เพราะอัดชุดดรัมออกไปแล้ว
    3. คอบจาน มัน ลงไป ของผมดุม เป็น 5.114 ล๊อกน็อตให้จานแน่เดี๋ยววาดขาปั้มเพี้ยน
    4. คอบคาลิปเปอร์มันลงไป จัดตำแหน่งตามชอบดูว่า มันไม่ติดอะไรเป้นพอ ต่ำแหน่งที่คิดว่าสวย ของผมเอาคาลิปเปอร์หน้า4ลูก ของRX7 มาใส่ เบรกให้ปึกเลย....
    5. วาดต่ำแหน่งของขาปั้ม เลย...
    6. วาดเสร็จแล้ว ตามรูป พอได้แบบก็วาดลงไปบนเหล็ก และตัดออกมาตามรูป ค่าตัด 80 บาท แพลงเเหมือนกัน
    7. ขั้นตอนต่อไปคือ เอาไปเจาะครับ
    8. เจาะแต่งให้สวย...พร้อมติดตั้ง
    9. ตอนใส่ล้อSUPRA 16 นิ้ว กว้าง8 เบรกดีแล้วต่อไปก็เครื่องแรง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2008
  2. partshop

303
    9
    0
    แต่ตอนนี้เบรกมีอยังไม่ได้ทำครับ....ผมว่าจะทำเป็นเบรกมือไฮดรอลิกครับ ตอนนี้กำลังคิดว่าจะเอาเป็น ปุ่มกด หรือแบบมือดึงดี สำหรับคนที่จะทำเบรกมือสาย ต้องใช้จานหลังครับเพราะว่ารูในมันโตกว่าจานหน้า ของผมมันเป้นเบรกมือที่ควบคุมด้วยไฟฟ้าครับ
    ภาพนี้เป็นดรัมที่แปลงเป็นดิสแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2008
  3. BUNG

BUNG Member Member

40
    2
    8
    เดียวจะลองทำดูมั้งซะแล้ว

4. kai_ck2

kai_ck2 New Member Member

84
    2
    0
    สุดยอดเลยครับ

5. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    อย่าลืมไล่สาย เช็คน้ำมันเบครดูด้วยครับ เบครจับเท่ากันรึป่าว ไม่งั้นเดี๋ยวกดจ๊ากรถจะแถเอา

6. partshop

303
    9
    0
    555....เพื่อนอย่าลืมไล่น้ำมันเบรกนะครับ.......มันจ๊ากแน่นอนครับ...หน้า4หลัง4ขนาดนี่ เอาไว้แซดเวลาติดBOOT ....มันจะนิ่มเท้าเพราะว่าลูกสูบมันเยอะ เวลาขี่เร็วมันหยุดสนิทดีครับ...เรื่องการ แถ ไม่มีแน่นอน เพราะว่ารถปกติจะต้องมีตัวกระจายแรงเบรกด้วยครับ....อืมแต่ตอนนี้ก็อยากได้ตัววัดน้ำหนักเบรกของvigo หรือ d4d มีใครขายบ้าง ...ที่ติดอยู่กับเพลาท้าย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้