ผมขับรถชนคนได้รับบาดเจ็บ แนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย nnk, 12 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nnk

nnk New Member Member

46
    1
    0
    ขอโทษที่ช่วงนี้หายไปนาน คือทำใจไม่ได้ครับ เหตูเกิดคือ ผมขับรถชนคนที่วิ่งตัดหน้ากระทันหัน ได้รับบาดเจ็บ ตอนนี้คนเจ็ยออกจากโรงพยาบาล พักฟื้นที่บ้านแล้ว อาการก็ ขาหัก และมีรอย ถลอกถาม แขน ขาและ ใบหน้า นิดหน่อย ตอนนี้ก็ช่วยเหลือตัวเองได้บ้างแล้ว ค่าใช้จ่ายส่วนแรก พรบ. จัดการไปแล้ว เหลือ ส่วนที่เกิน พรบ. และ ค่าสินใหมทดแทน ที่ ประกันภัย (ประเภท 1 ) รอ ตกลง กับ ผู้เสียหาย โดยหมอระบุในใบรับรองแพทย์ ให้หยุดงาน 4 เดือน
    ****1. ผู้เสียหาย เป็นคนต่างด้าว(พม่า) มีใบอนุญาติ ถูกต้อง แต่ หมดอายุ เมื่อต้นปี

2. ผม นำคนเจ็บส่งโรงพยาบาล ด้วยตัวเอง ตั้งแต่ตอนกิดเหตุ จัดการเรื่องเอกสาร เข้าแจ้งความด้วยตัวเอง ทั้งหมด ทางผู้เสียหาย มี ภรรยามา คนเดียว แต่ ก็หลัง เกิดเหตุ 1 วัน
    3.เบื้องต้น ทางคนเจ็บ ยังไม่ได้ เรียกร้องอะไรทั้งสิ้น
    4. ตำรวจ ยังไม่ได้แจ้งข้อหา อะไรทั้งสิ้นกับผม บอกเพียงแต่ว่า ให้คนเจ็บ แข็งแรง อีกหน่อย ก็ให้ นัดวันมาคุยกัน

***ผมกลุ้มมากเลยครับ เพราะ บางทีก็ติดต่อ ฝ่ายทางคนเจ็บ ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง และตอนคุย ก็คุย ไม่ค่อยรู้เรื่อง เพราะ ทางคนเจ็บพูดใจไม่ ชัด ฟังแล้วไม่เข้าใจ รบกวนพี่ๆ ทุกท่านให้คำแนะนำด้วยครับ

2. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    อืมรอผู้รู้ท่านอื่นดีฟ่าคับ ไม่แน่ใจอ่ะคับ น่าเบื่อจิง ๆ เลยไอ้พวกข้ามตัดหน้าเนี่ย

3. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    สิ่งที่จะบอกส่วนแรก คือคุณ จขกท ได้รับผิดชอบ ช่วยผู้ประสบเหตุส่งโรงพยาบาล เป็นสิ่งที่ดีมากครับ
    ที่เนียมาถึงค่าใช้จ่ายส่วนนอกเหนือจาก พรบ คุ้มครองประกันประเภท1 จะรับผิดชอบทั้งหมดนะครับ
    ส่วนค่าทำขวัญ ว่าง่ายๆอยู่ที่ทาง เจ้าทุกข์เรียกร้อง ผมคิดว่าโชคดีนะครับที่เป็นต่างด้าว ไม่ใช่คนไทย
    ถ้าคนไทยญาติเยอะ จะเอาเท่านั้นเท่านี้มากความ แต่ต้องรอดูว่าเค้าเรียกเท่าไหร่นะครับ ตามความเหมาะสม และเราเต็มใจจะให้เท่าไหร่ ส่วนเรื่องตำรวจ ไม่น่าเกี่ยว เพราะเรารับผิดชอบ ไม่ได้หนีนะครับ
    สรุป
    ผมว่าประกันประเภท1 จะทำทุกอย่างแทนตัวคุณทั้งหมดนะครับ ค่าทำขวัญมันเป็นเรื่องของน้ำใจของเราที่จะให้มากกว่า งานนี้ไม่น่าเครียดนะครับ สบายใจได้
    ปล. สิ่งที่กล่าวมานั้นเป็นประสบการณ์ที่เกิดขึ้นมากับตัวเองและคนใกล้ตัว และความคิดส่วนตัว ใครเพิ่มเติมข้อมูล ได้นะครับ

4. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เรื่องทางกฏหมายกับเหตุที่เกิดขึ้นทางประกันจะเป็นผู้เคลียให้เราทั้งหมดไม่ต้องกลัวส่วนผู้บาดเจ็บเราก็เข้าไปคุยแสดงความีน้ำใจกับเค้าช่วยเหลือตามเห็นสมควร สินน้ำใจที่จะให้ทำขวัญก็ขึ้นอยู่ที่ว่าเรามีกำลังให้เค้าได้เท่าไหร่ โดยเราเองก็ไม่เดือดร้อนเป็นเงินชดเชยค่าข้าวค่าน้ำช่วงที่เค้าบาดเจ็บอยู่อะนะไม่สามารถไปทำงานหาเงินได้........อย่าไปเครียดครับทุกอย่างย่อมมีทางแก้ไข

5. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ชนแล้วรับผิดชอบเป็นสิ่งที่ดีคับ ขอชมเชยคับ

อย่างแรกก็คงต้องดูแลคนเจ็บให้หายดีก่อนคับแล้วอย่างอื่นค่อยว่ากัน

ส่วนค่ารักษา คุณมีประเภท 1 เค้าจะจัดการให้หมดแหละคับไม่ต้องห่วง

จะมีก็แต่ค่าทําขวัญนั่นแหละอย่างที่พี่โจ้ว่าคับ แล้วแต่เจ้าทุกข์ กับเราตกลงกัน

6. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ตามที่ทุกคนว่าแหละครับสบายใจได้ครับค่าทำขวัญก็ค่อยๆตกลงกัน....ว่าแต่ว่าไปชนเค้ายังไงล่ะครับเค้าข้ามทางม้าลายรึป่าว

7. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    ค่อยๆๆคิดค่อยๆๆทำคัฟ

ใจเย็นๆๆๆ แร้วทุกอย่าง น่าจะผ่านไปด้วย ดี

เปนกำลังใจช่วยคัฟ​

8. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ประกันชั้น1ปะครับถ้าใช่ก็ให้ทางประกันเคลียร์ครับ
    ส่วนค่าทำขวัญนั้นก็แล้วแต่คุณครับชนแล้วไม่ได้หนีหนิ เราก็บอกทางตำรวจว่าเค้ามาตัดหน้าเราสิครับ
    (ส่วนผมเคยมาแล้วชนแล้วหนีหายเข้ากลีบเมฆเลยครับ แปลงโฉมรถใหม่หมด5555)

9. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ประกันชั้น1ปะครับถ้าใช่ก็ให้ทางประกันเคลียร์ครับ
    ส่วนค่าทำขวัญนั้นก็แล้วแต่คุณครับชนแล้วไม่ได้หนีหนิ เราก็บอกทางตำรวจว่าเค้ามาตัดหน้าเราสิครับ
    (ส่วนผมเคยมาแล้วชนแล้วหนีหายเข้ากลีบเมฆเลยครับ แปลงโฉมรถใหม่หมด5555)

10. nnk

nnk New Member Member

46
    1
    0
    เป็นถนนข้ามจังหวัด ไม่มีเกาะกลาง ขอบทางมืด ตอนเวลา 4 ทุ่ม ครึ่ง ผมก็ขับมา 60 กม/ชม จู่ก็ วิ่งข้ามถนน จากฝั้งเลนตรงข้าม มาเลนผม ชน ตรงเลนผมพอดี ก่อนชนผม บีบแตร ดิฟไฟ เหยียบเบรค สุด แล้ว แต่ไม่ทัน
    ขั้นตอนต่างก็ตามที่ผมเล่าในหัวข้อกระทู้ ตอนนี้ ติดต่อ เขาลำบากมาก เบอร์ที่เขาให้มา โทรไป บ้างทีก็เป็น คนอื่น พูดฟังไม่รู้เรื่อง(พม่าพูดไทยไม่ชัด ) ตอนนี้บ้านผม กับที่เขาพักอยู่ก็คนละจังหวัด ไปมาประมาณ เที่ยวละ 100 ก.ม รถ ก็ต้องซ่อม ประมาณ 20 วัน ถ้าจะไปหาเขา ก็ต้องเหมารถไป หรือ นั้งรถข้ามจังหวัดไป เป็น ชั่วโมง แต่ผมรู้ที่พักของเขา เพราะผมเป็นคนขับรถมาส่งจากโรงพยาบาล และ ตอนจะออกจากโรงพยาบาล ผมรู้ว่า หมดนัดเขามาตรวจวันที่ 17 นี้ ผมก็ยังบอกเขาว่า ถ้าไม่มีรถมาก็ให้โทรมาหาผม เดี๋ยวผม จะหารถไปรับ ผมอยากให้เรื่องจบเร็ว อยากตกลงเรื่อง ค่าทำขวัญกับเขา ตอนนี้ เครียดมากจริงๆ ครับ

11. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ลองติดต่อประกันภัยดูครับ แล้วอีกทางก็หา ตร ดูครับ

12. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    พรบ. จ่ายแค่ 50000 คับ...นอกจานั้นประกันชั้น 1 จ่าย ครับ สบายใจได้...ส่วนค่าทำขวัญก็แล้วแต่เราจะให้เขาครับ...ส่วนค่าสินไหมต่างๆประกันกับพรบ.จ่ายคับไม่เกี่ยวกับเรา....ส่วนเรื่องตำรวจ..ถ้าตำรวจชี้ว่าเราผิดก็จะโดนข้อหาขับรถโดยประมาท ปรับ 400 บาทครับส่วนจะโดนตัด 30 แต้ม หรือป่าว?? อันนี้แล้วแต่เราจะคุยกับทางตำรวจครับ....ส่วนผมยัดให้มันไป 2000 คับ ไม่ต้องโดนตัดแต้ม. สบายใจได้ครับ...เรื่องเล็กๆๆๆ อย่าเครียด

13. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    ไม่ต้องคิดมากครับ เรื่องมันไม่ได้ร้ายแรงอย่างที่คิดหรอกครับ ทำใจสบายๆ

14. คนเจ็บไม่เป็นไรเเล้วก็สบายใจได้ครับ..เเล้วเราก้ไม่ได้เป็นไรด้วย(อาจจะขวัญเสียหน่อย)..ยังไงก็ใจเย็นๆครับ...เรื่องทุกอย่างจะดีเอง

15. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ถ้าเรืองราวตามนี้ก็สบายใจได้เลยครับ ทุกอย่างประกันภัยดูแล ลองโทรคุยกับประกันดู แล้วก็พาประกันไปคุยกับผู้เสียหาย ก็จบแล้วครับ ตำรวจไม่ต้องไปหาเดี๋ยวเสียตังค์ให้มันอีก เสียเวลาด้วย

16. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เยี่ยมมากๆครับ...ชนแล้วไม่หนี..มีความรับผิดชอบด้วย...ขอปรบมือให้เลยครับ...
    ส่วนคนเจ็บ..แตกมากมั้ย...ถ้าแตกเยอะ....แอนตาซิลจ่ายเยอะครับ...

17. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    คุณก็เงียตลอด รถหรือเครื่องบินอะครับ เข้ากลีบเมฆ อะ มีโอกาสผมจะไปชนคุณแถว ประตูน้ำ แล้วหนี ไม่แปลงโฉมรถด้วย 555+

18. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    ต้องอดทน อดกลั้น และใจเย็นเข้าไว้ ใช้สติในการแก้ไขปัญหา ผ่อนหนักผ่อนเบา อาศัยเวลาให้เป็นประโยชน์ในการต่อรอง พยายามพูดกับคู่กรณีอย่างอ่อนโน้มถ่อมตน พูดโน้มน้าวจิตใจ อย่าใช้อารมณ์ในการเจรจา ต้องยอมเสียเวลาในการไปโรงพัก อาจจะสักประมาณ 3-4 ครั้ง ทำตัวให้น่าสงสาร ทำตัวให้ด้อยหรือต่ำกว่าคู่กรณี อย่าไปข่มหรือทำตัวเด่นกับคู่กรณีเป็นอันขาด

ส่วนในเรื่องคดีก็ไม่ต้องคิดมากครับ ผู้บาดเจ็บไม่ได้รับบาดเจ็บสาหัส พนักงานสอบสวนอาจจะเรียกคุณและคู่กรณีผู้บาดเจ็บมาตกลงในเรื่องค่าสินไหมทดแทนหรือค่ารักษาพยาบาล โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นกลางหรืออาจจะช่วยไกล่เกลี่ยให้ ถ้าคุณเห็นว่าค่ารักษาพยาบาลให้มากเกินไป หรือมากเกินความเป็นจริง คุณก็ปฏิเสธที่จะจ่ายเงินตามที่คู่กรณีเรียกร้อง แต่ก็ควรจะชดเชยค่าเสียหายให้กับคู่กรณีตามสมควร ไม่ทราบว่าคู่กรณีมีสิทธิในเรื่องการประกัน ภัยหรือประกันอุบัติเหตุในส่วนอื่นหรือเปล่า

ปล.เรื่องประกันชั้น1 แต่เดิมถ้าผู้ขับขี่เป่า L ก ฮ หากเกิน 150 ไม่จ่ายน่ะ ตอนนี้ไม่รุเปลี่ยนยัง ไม่เกี่ยวกับกระทู้หรอกแต่เอามาฝาก :D:D

19. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ทำแล้วรับผิดชอบไม่ต้องกลัวไม่ต้องกลุ้มครับ

ประกันจะดำเนินการต่างๆแทนเราทั้งหมดนะครับ

ทำใจสบายๆคับ ทำดีย่อมได้ดีคับมันเป็นอุบัติเหตุคับ

20. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    เอาใจช่วยครับ คิดซะว่าเราทำดีที่สุดแล้ว
    นับถือครับถ้าเป็นผม คงทำอะไรไม่ถูกหนีไปตั้งหลักแล้วละครับ
    คิดมากไปมันจะไม่ดีครับ ไม่มีใครตั้งใจไห้เกิดหนิครับเรื่องแบบนี้

21. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยจริงๆ อย่าคิดมากเป็นกำลังใจให้นะครับ

22. คุณเป็นคนดีน้ำใจงามจิงๆครับขอชมเชย น้อยคนนักที่จะมีความรับผิดชอบเช่นนี้ครับ ผมดีใจและปลื้มใจ แทนคนในครอบครัวจริงๆครับ ที่มีคนดีๆแบบนี้อยู่ในครอบครัวครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

23. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ดีแล้วที่นำลส่งโรงพยาบาล

ตกลงกับผู้เสียหายก่อนไปเคลียกับตำรวจ

แต่บางทีผู้เสียหายอาจจะไม่เอาอะไรเพราะกลัวตำรวจ

24. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    มีสาระ กับ เขาก็เป็น..:confused::confused::confused:

25. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    มาเป็งกำลังใจให้นะคับ ไม่มีรัยหรอกพี่ ไม่ต้องคิดมากคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้