เครื่องผมมันหลวมหรือป่าวครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย นักซิ่งตูดดำ, 10 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมลองดึงก้านวันระดับน้ำมันเครื่องออกมาแล้วมีควันขาวออกมา
    มันเป็นอาการเครื่องหลวมหรือป่าวครับ แล้วถ้าซ่อมต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนไหนบ้างครับ แล้วพอรู้ราคาคร่าวๆหรือป่าว
    (ไม่กล้าเปิดฝาที่เติมน้ำมันเครื่องออกมา กลัวช๊อค อิอิ)

1. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    เปิดมาตกใจเลย เห็นรูป ทำไมท่านเจ้าของรถเป็นคนแบบนี้
    มีคลิปป่าว โอ้ย โหย๋ ซี๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

2. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ผมว่าเครื่องหรือไม่ก็แกนเทอร์โบครับ ไม่แน่ใจ

3. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

ไม่รู้ครับ...

4. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    รอคนเคยฟิตดีเซลมาตอบก่อนดีกว่า

5. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    อาการมีแค่นี้หรอคับ
    ต้องสังเกตุอีกว่า เวลาสตาร์ทเครื่องอาการเป็นอย่างไร
    แล้วอีกอย่างกินน้ำมันเครื่องป่าวคับ
    ลองสังเกตุหลายๆอาการซิคับ

6. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ตกลงเครื่องหรืออะไรหลวมครับ แบบในรูปไม่ไหวแล้วเดี๋ยวมา

เครื่องหลวมไม่น่าจะดูจากตรงนั้นนะครับ
    ของผมก็เป็นเวลาขับมานานๆ แล้วดึงออกดู

น่าจะสังเกตจากตรงนี้ครับ
    ต้องขับไปนานดูครับถ้ามีควันขาว อกมาทางท่อไฮเสียอันนี้แน่นอน
    และอีกอย่างเมื่อมีควันขาวออกมา
    นั้นแสดงว่านำมันเครื่องกับน้ำมันดเซลมันผสมเผาไหม้ครับ ระดับน้ำมันเครื่องจะลดลง

7. ไอ้รถซา..หริ่ม

ไอ้รถซา..หริ่ม New Member Moderator VIP

1,238
    32
    0
    อาการที่ว่าก้อมีส่วนคัฟ และ

ตอนเช้าสตาร์ทติดยาก

แรงอัดไม่สมบูรณ์

ราคา 2Lไม่แน่ใจ เคยแต่ฟิตตอน4 D-56

ถ้ามีงบประมานวางเครื่องใหม่ดีกว่าไหมคัฟ

8. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ใช่คับมีเงินวางเครื่องใหม่ดีก่า แต่งยังงัยก้อแพ้ แฮดๆๆๆๆๆ เข้าอู่ :D:D:D

9. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เออ ช่ายแล้วคับ ต้องลองดูคับ ว่ามันกินน้ำมันเครื่องมากมั้ย
    ไอ้ไอนั้นผมว่ามันเป็นธรรมดาอ่ะคับ ไม่รู้ดิคับ รอผู้รู้ดีฟ่า

10. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    รถผมกินทุกอย่างครับ..กินทั้ง ตังค์ ทั้งน้ำมันเชื้อเพลิงน้ำมันเครื่อง..กินหมด...

ล่าสุด...มันกิน"พูเล่เพลาข้อเหวี่ยง"ไปตัวนึง...แสรดดดดดดดดด..!!

11. รถผมมีโบด้วยครับ ไม่ได้ใส่กรองเปลือย ตอนเช้าสตาร์ทปกติครับ ไม่ยาก ไม่มีควันขาวออกจากปลายท่อไอเสีย ไม่กินน้ำมันเครื่องครับ

มีควันออกจากก้านวัด และก็ท่อตรงที่ผมวงไว้ในรูปอ่ะครับ เพติดไฟแดงอยู่ควันเต็มเลย

[media]http://th.upload.sanook.com/embed/5e85fad8e7f25136a16ad236a4160c7b.jpg[/media]

มันหลวมหรือป่าว ตอนนี้ไม้กล้าขับเลยครับ กลัวพัง แล้วท่าเปลี่ยนลูกแหวนจะหายหรือป่าวครับ หรือต้องตีปอกใหม่ด้วยครับ

ขอหาข้อมูลก่อน ก่อนที่จะไปคุยกับช่างหน่อยนะครับ

12. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    อาการที่ว่ามาก็ปกติหนิคับ......ไม่น่ามีปัญหาคับ จะมีก็แต่ควันนั่นแหละคับ น่าห่วง

+++++รอเซียนดีเซลมาตอบอีกทีคับ+++++

13. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0

ท่อทีวงไว้อะ มันแตกหรือปล่าอะครับ

14. INTER_ZONE

7,700
    280
    83
    มีควันออกจากก้านวัดด้วย......วิธีแก้คือ...เจโบครับ..

15. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    อืมอาการแบบนี้ แสดงว่ามันกระพรือและมีลมออกคับ

แนะนำถามท่านเบนได้เลยคับ อิอิ

16. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    คิดว่าไม่เป็นอะไรมั้งครับ ของผมทำท่อกรองอากาศ แล้วคนทำเขาไม่ทำท่อ ไอนำมันเครื่องที่ปากเทอร์โบไห้ ผมก็เลยเอาท่อไอนำมันเครื่องหย่อนไปไต้เครื่อง ก็มีควันออกมาบ้างนะครับ แต่ไม่รู้ว่าเหมีอนกันหรือเปล่า จะเห็นชัดๆตอน สตาร์ดเครื่องแล้วจอดไว้ สตาร์ดเครื่องตอนเช้าก็ปกติครับ ท่อก็ไม่มีครับ อาจจะมีบ้างครับ เพราะว่ารถเราใช้งานหนิครับ คิดว่าเป็นไอนำมันเครื่องมากกว่า (หรือเปล่า) ลองดูคนอื่นก่อนดีกว่าครับ

17. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    ดีเซลอาการแบบนี้แระครับ เขอะๆเลอะๆ อาการไอออกก้มีสิทธิเป็นไปได้ที่เครื่องจะหลวม
    ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ใช้งานได้แต่ก็หมั่นเช็คน้ำมันเครื่องหน่อยละกัน

โอเวอร์ฮอลเคยทำประมาณหมื่นนึงครับ รายละเอียดจำไม่ได้

18. ก็น่าอยุ่หรอก ขับยังงั้นน่ะ:p

19. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ต้องดูว่าควันมันออกมาจากตรงไหน แต่เท่าที่บอกมาเครื่องยังไม่หลวมหรอก ใช้ได้อีกนาน เครื่องเก่าผมควันขาวแล้วขาวอีก กินน้ำมันเครื่องด้วยผมยังใช้สูบน้ำอยู่ที่บ้านเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2008
  20. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    มันมีมีเพรชเชอร์ดันออกมาแน่ๆต้องเอาโคลนโป๊ะ.....นอกเรื่องอีกละ..เฮ้อออออ.เอือมมากก

21. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    ชงเอง เล่นเอง งงเอง :confused::confused::confused:

22. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    แต่ละคน ปนบ้ากามทั้งนั้น เอือมจิงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้