รบกวนสอบถามเพื่อนๆ พอดีตัว Sensor Airflow รถผมมันติดกลับด้านกันอ่าครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pookpui, 9 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    พอดีรถผมเพิ่งเอาออกจากอู่สีมา แล้วเอาเจ้า MR2 ของผมวิ่งไปกลับพัทยาหนึ่งรอบ ตอนวิ่ง บูสก็มาปกติ เครื่องยนต์ก็ทำงานปกติ ไม่มีอาการเกเรอาไรครับ จนผมกลับมาถึงกรุงเทพ เครื่องยนต์ก็ทำงานปกติดีทุกอย่าง แต่ผมเปิดฝากระโปรงรถเพื่อระบายความร้อน ปรากฎว่า ตัว Airflow sensor ที่อยู่ใต้ฝากระโปรงเครื่อง มานติดกลับด้านกันอ่าครับ(ของเดิมมันจะหันปลายตัว Sensor ไปทางด้านซ้าย แต่หลังจากเข้าอู่ ทางอู่ได้หันปลายผิดไปอยู่ด้านขวาแทน) ตอนนี้ผมย้ายปลาย Sensor กลับมาอยู่ด้านซ้ายเหมือนเดิมแล้ว แต่ยังกังวลเกี่ยวกับเครื่องยนต์รถมันจะมีปัญหาระยะยาวหรือเปล่าอ่าครับในช่วงที่ผมใช้รถขณะที่ตัว Sensor มันติดกลับด้านกัน ถ้า รบกวนสอบถามความรู้จากเพื่อนๆชาว MR2 ด้วยครับ ขอบคุณมากๆๆๆครับ

มันไม่ใช่ sensor วัดความร้อนในห้องเครื่อง เพื่อให้พัดลมที่ติดอยู่ตรงอินเตอร์ ทำงานหรอกหรือครับ

ผมเอาเอานะ ถ้าใช่ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร หันทางไหนก็น่าจะวัดค่าความร้อนห้องเครื่องได้อยู่ดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้