ถามเรื่องออฟเซทครับ

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย D.K.KUNG, 3 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. D.K.KUNG

D.K.KUNG Guest

0
    0
    0
    ออฟเซทของตากลมST204 เท่าไหร่ครับ แล้วที่เค้าพูดกันว่าออฟขับหน้าคือะไรอ่ะคับ ช่วยอธิบายที แล้วอยากถามเรื่องพวกคําโช้คด้วยครับว่า ถ้าใส่แล้วมันช่วยอะไรได้บ้าง ช่วยเรื่องการเข้าโค้งได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

2. no money

no money Guest

0
    0
    0
    อยากรู้ด้วย

3. PhoeniX_zZz

PhoeniX_zZz New Member Member

28
    0
    0
    ขับหน้า คือ ใช้2ล้อหน้าส่งกำลังในการขับเคลื่อนครับ ซึ่งขับหน้า หรือ ขับหลังจะใช้ขนาดออฟเซตที่ต่างกันครับแล้วแต่รุ่นรถครับ
    ของ celica จะอยู่ประมาณ ไม่เกิน 38 แต่ถ้ามากกว่านั้นก้อสามารถรอง spacer ได้ครับ
    แต่ถ้าออฟเซทเยอะแล้วไม่รอง spacer ล้อจะหุบเข้าไปแล้วไปขูดกับซุ้มครับ

ส่วนค้ำโช้คช่วยลดการบิดตัวของตัวถังครับ เวลาเข้าโค้งแรงๆจะช่วยยึด โครงสร้างไว้ครับ ถ้าเข้าโค้งแรงๆมากๆ บางทีจะได้ยินเสียง กื๊ด เหมือนเหล็กมันจะขาดอ่ะครับ ค้ำโช้คจะช่วยรับแรงส่วนนี้ด้วยครับ
    แล้วตามปกติ น้ำหนักของเครื่องยนต์จะทำให้ ตัวถังหุบเข้ามาครับสังเกตุ รถเก่าๆเช่น mitsubishi champ ตัวถังจะหุบเข้ามาเป็นตัว V อ่ะครับ (อันนี้ช่างบอกมาอีกทีน่ะ...มันก้อจริงอ่ะ) ค้ำจะช่วยถึงยึดตัวถังไว้ครับ

4. AMPM

AMPM New Member Moderator

252
    1
    0
    Offset ตรงรุ่น Celica อยู่ที่ 35-38 ครับ:)

ส่วนเรื่องเหล็กค้ำต่างๆ ช่วยได้ครับ ในเรื่องของสมรรถนะต่างๆ

และช่วยไม่ให้รถบิดตัวครับ Safe ในกรณีที่เกิดอุบัตติเหตุด้วย

และที่ช่วยได้มากที่สุดคือ ช่วยทางใจครับ

เพราะที่กล่าวมาทั้งหมดนั้น มันช่วยได้แต่เล็กๆน้อยๆครับ ไม่ค่อยรู้สึกอะไร :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้