ระหว่างE30กับA31 ช่วยตัดสินใจที่นะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย na_mme, 8 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. na_mme

na_mme New Member Member

85
    13
    0
    ตอนนี้มีเงินสดอยู่แสนกว่าบาท กำลังตัดสินใจว่าระหว่างE30 VS A31 จะออกรุ่นไหนดี แบบว่า ถ้าออกE30 ไม่เป็นหนี้ กับออกA31 ผ่อนสองปี

ไปดูมาสองคันแล้วบีเอ็มสภาพถือว่าพร้อมเอามาใช้ เครื่องSR20ฝาดำ

ส่วนA31 เป้นรถเพื่อนผมเองทำสีมาใหม่เครื่องเป้นRB25DET สภาพไม่เคยชน

แต่ต้องมาเก็บภายในเช่นคอนโซลหน้าเก่าตามระยะเวลา

ยังไงช่วยตัดสินใจทีนะครับ เงินสดก็E30 เป้นหนี้ สองปีก็A31

2. zzz***zzz

zzz***zzz Guest

0
    0
    0
    จากประสบการณ์ครับ

จากประสบการณ์นะครับ ใช้รถมาแล้วทั้ง2รุ่นและสัมผัสกับการแต่งทั้ง2รุ่นนี้มาแล้ว E30 เป็นรถเล็กกระทัดรัด ถ้าแต่ง สวย คราสสิก แต่รถเก่า20กว่าปี แต่งทั้งทีต้องแต่งให้สุด พาร์ทต้องแท้ไม่แท้ก็ต้องให้เตี้ยสุด(ตามความคิดผม) พาร์ทสวยๆไม่แท้ต้องอย่างของUDS FIBER แต่ละคันที่เห็นก็สวยดี อลังการ แต่ก็ใช้งบสูงถึงสูงมากๆ รถคันนึงประมาณแสนต้นๆ แต่งครบๆทั้งเครื่อง ทั้งพาร์ท ทั้งสีปะผุ ซึ่งรถรุ่นนี้รู้ๆกันอยู่ผุมากๆ โดยเพาะซุ้มล้อ แผงใต้เครื่อง พื้นในรถ พื้นวางยางอะไหล่ ผุเหลือหลายครับ กว่าจะทำเสร็จก็ล้านกว่าบาท ราคาขายต่อไม่ต้องพูดถึงราคาเท่าตัวรถก่อนแต่ง หญิงนั่งก็บอกรถเก่าอยู่ดี แต่ถ้างบถึงอยากเป็นที่สุดE30 สวยๆมีวิ่งอยู่หลายคันครับ A31 รถใหญ่เกาะถนน เปลี่ยนเเครื่อง-หน้าตาได้หลากหลาย แต่ก็ต้องทำใจเรื่องอะไหล่แพงแล้ว เพราะรถกำลังฮิต หลังคา-ฝากระโปรงหน้า-หลังผุ คอนโซลหน้ากรอบย่นเป็นขนมปังเลย(รถเก่าต้องทำใจ) แต่ทำแล้วออกวิ่งได้ก็ไม่ผิดหวัง สวยใหญ่ ฮิต หญิงชอบ อะไหล่เยอะ ลองคิดดูครับ ถ้าอยากแตกต่างต้องมีความพยายามก็E30 แต่ถ้างบพอประมาณไม่อยากหาอะไล่ยาก เข้ายุคก็A31 แต่ต้องทำใจนะครับว่าใครๆ ก็แต่งกัน อาจไม่แตกต่างและโดดเด่นเท่าที่ควรครับ!

3. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    กระทู้ข้างบนโดนใจเลยครับ
    เคยตั้งกระทู้ถามเหมือนคุณเลย
    คำตอบส่วนมากก็เชียร์A31กันทั้งบอร์ดอะแหละ
    อิอิ ผมก็ว่างั้นนะ ยังไงE30 คนดูไม่เป็นก็ว่ารถเก่า
    A31 แต่งดีๆดูดีกว่าหน่อยอะครับ

4. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    A31 ดีกว่าครับ E30อาจมีการบำรุงรักษาที่มากกว่าเพราะอายุที่มากกว่า

5. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    A31 คับ แต่คัดสภาพหน่อยก้อดีนะคับ บางคันที่เค้าทำมาแล้วและราคาไม่สูงก้อมี ไม่ได้มีของเพื่อนคุณที่จะขายคันเดียวซะเมื่อไหร่
    แสน ปลายๆก้อหาสวยๆได้แล้วคับแต่ของอาจจะไม่เยอะแยะ แต่สภาพค่อนข้างสมบูรณ์

6. Palm@i-teq

Palm@i-teq New Member Member

2,618
    17
    0
    เชียร์ Cef คราบ

7. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    ชอบ E30 คับ... Classic

8. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    A 31 ดีกว่าครับ ราคาไม่ตกเยอะด้วย

9. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    A31 ครับ

เคยใช้อยู่ ชอบมากๆ:D

10. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    เอาที่คุณซื้อมาเเล้วไม่ช้ำกับการเงินผมว่าก็ ok นะคับ
    เเต่ถ้าการเงินคุณคล่องดี ผมว่าน่าเล่นเซฟมากกว่าครับ
    ลองคำนวณงบเผื่อดู เพราะรถทั้ง 2 คันเอามาก็ต้องซ่อมบำรุงอีก
    ถ้าเงินไม่คล่องเอาเซฟมาผ่อน ไหนยังต้องซ่อมอีก ค่าบำรุง ค่าน้ำมันอีก เดี๋ยวจะไม่เหลือเงินไว้เอนเตอร์เทนนะครับ อิอิ

11. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    เคยใช้ทั้ง2รุ่นอ่ะคับ
    E30 ผมว่าเท่ดีนะครับ แต่อาจจะต้องทำช่วงล่างใหม่บางคันตรงเหล็กคัทซี เพราะเจอมาผุ ยังอยากกลับไปขับเลย
    A31 อะไหล่ก้เยอะกว่านะครับ สวยดีเหมือนกัน ตอนนี้ยังไม่ได้ซ่อมอ่ะไรเลย

เชียร์ทั้งคู่หละครับ แต่ผมเอาไม่เปนหนี้ก่อนดีกว่า

12. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    31 จัดไป

13. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    เก็บตังค์อีกนิด ไม่ต้องผ่อนเพราะดอกเบี้ยน่าจะเยอะอยู่ แต่ท้ายสุดก็แล้วแต่ใจชอบล่ะครับ

14. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    A31 แต่งได้ไม่รู้จบ

15. art

art New Member Member

97
    0
    0
    เอา A31 ดีกว่าคับ

ถ้าe30มาสภาพไม่หล่อล่ะก้อ ยาววววคับ

16. Top

Top New Member Member

91
    4
    0
    อยู่ที่ว่า วัตถุประสงค์ที่จะซื้อ กับ สภาพคล่องทางการเงิน ด้วยครับ

1) เอามาใช้งานทั่วไป ซัดบ้างนิดหน่อย ประหยัดเงินในการซื้อ ก็ต้อง E30 หล๊ะ
    2) ถ้าจะเอามาเล่นยาวๆ ก็ A31 ของแต่งมีเยอะ ดริฟท์ก็ดี แดร็กก็ได้ แต่อย่างว่าก็ต้องเพิ่มเงินหน่อยละครับ

ปล. เชียร์ A31 ครับ
    สุดท้ายนี้ซิ่งอย่างพอเพียงครับ จะได้อยู่ด้วยกันยาวๆ

17. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    a31 อีกเสียงครับ

18. notebabu

notebabu New Member Member

131
    0
    0
    E30คับ.. ผมว่าคลาสสิคดี ดูไม่เบื่อ รถในฝันตอนเด็กๆๆ

ส่วนA31 อะไหล่แพงขึ้นทุกวัน อย่ามาแย่งผมเลยค๊าบ 55+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้