วิธีการขับอย่างมีมารยาท,น้ำใจ, เทคนิคการเอาตัวรอดจากตร.จราจร,แต่งอย่างไรไม่โดนจับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย l3oZo, 29 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    ขับอย่างมีมารยาทและน้ำใจบนท้องถนน

เปลี่ยนเลน-แซง-ขึ้นทางตรงแล้วควรเร่งความเร็ว
    การขึ้นทางตรงจากซอยหรือทางโท รวมถึงการเปลี่ยนเลน ควรกระทำเมื่อเส้นทางว่างพอ เมื่อเข้าเลนที่ต้องการได้แล้ว บางคนไม่สนใจมารยาทต่อผู้ขับรถยนต์คันที่ตามมา เพราะคิดแต่เพียงว่า ถ้าถูกชนด้านท้ายแล้วจะไม่ผิด เนื่องจากเข้าสู่เส้นทางได้เต็มคันแล้ว

ในทางมารยาท เมื่อเข้าสู่เส้นทางได้เต็มคันแล้ว ควรเร่งความเร็วเพิ่มไล่รถยนต์คันหน้าในระยะที่เหมาะสมให้เร็วที่สุด โดยไม่ต้องสนใจว่ารถยนต์คันหลังห่างแค่ไหน เพื่อมารยาท ผู้ขับรถยนต์คันหลังจะได้ไม่ต้องเบรกจนตัวโก่ง และไม่เสี่ยงต่อการเสียโฉมของบั้นท้ายรถยนต์ของตน

การเบรกต้องสนใจรถยนต์ที่ตามมาด้วย
    ไม่ใช่เฉพาะเป็นการรักษามารยาท แต่เป็นการเพิ่มความปลอดภัยของตนเองด้วยการเบรก ดูเหมือนผู้ขับส่วนใหญ่จะมองแต่เพียงเป็นการลดความเร็วเมื่อมีสิ่งกีดขวางด้านหน้า โดยไม่ค่อยสนใจมารยาทและความปลอดภัยของผู้ขับรถยนต์คันที่ตามมาถ้ามีโอกาสและเวลาพอ ก่อนการเบรกควรเหลือบมองกระจกมองหลัง เพื่อจะได้ตัดสินใจกดแป้นเบรกด้วยน้ำหนักและจังหวะที่เหมาะสมเพื่อมารยาท ผู้ขับรถยนต์คันหลังไม่ต้องเบรกจนตัวโก่ง และไม่เสี่ยงต่อการเสียโฉมของบั้นท้ายรถยนต์ของตน

นอกจากนั้น การแตะเบรกโดยไม่จำเป็นก็ถือว่าเสียมารยาทบ้างเล็กน้อย เพราะไฟเบรกจะสว่าง ทำให้ผู้ขับรถยนต์คันตามมาชะงัก แต่ก็อย่ากังวลมากจนแตะเบรกช้าเพราะอาจเป็นอันตราย การเบรกมิใช่ต้องสนใจแต่เพียงด้านหน้าเท่านั้น ด้านหลังก็ต้องสนใจทั้งความปลอดภัยและมารยาท

ก้มศีรษะขอบคุณลืมไปแล้วหรือ?
    ในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา ผู้ขับมีการก้มหัวขอบคุณเมื่อได้รับการให้ทาง แต่ในระยะหลังมานี้เริ่มมีการหลงลืมไปบ้างโดยอาจเป็นเพราะการรักษาศักดิ์ศรีแบบแปลกๆ เช่น ผู้ขับรถยนต์หรูราคาแพง มักไม่ยอมขอบคุณผู้ขับรถยนต์ราคาถูกที่ให้ทาง หรือผู้ชายมักไม่ยอมขอบคุณผู้หญิง ฯลฯ

น่าชื่นชมมาก เมื่อมีผู้ขอบคุณให้เมื่อได้รับการให้ทาง หากกลัวจะเสียศักดิ์ศรีแบบแปลกๆ ไม่อยากก้มศีรษะให้ ก็สามารถใช้วิธียกแขนพร้อมแบฝ่ามือครบทั้ง 5 นิ้ว (เน้นครบ 5 นิ้ว เพื่อป้องกันการเข้าใจผิด) ซึ่งยังดีกว่าการเพิกเฉย การขอบคุณในสิ่งที่สมควร ไม่ใช่เรื่องเสียศักดิ์ศรีแต่อย่างใด

ไฟเหลืองควรเร่งหนีหรือเบรก?
    ตามหลักการที่ถูกต้องอันเป็นสากล แต่ไม่ค่อยมีการปฏิบัติ คือ ต้องเบรกและจอดเมื่อเห็นไฟเหลืองก่อนไฟแดงผู้ขับรถยนต์ไทยส่วนใหญ่ส่วนใหญ่เมื่อเห็นไฟเหลือง คือ ไฟเตือนให้เร่งหนีการติดไฟแดง ซึ่งไม่ถูกต้องนัก เพราะการที่ไฟเหลืองสว่างขึ้นก่อนจังหวะไฟแดง ตามหลักการจริงเป็นการเตือนเพื่อให้ผู้ขับชะลอความเร็วและจอด
    ในเมื่อวิถีการขับรถยนต์ของคนไทยส่วนใหญ่ เมื่อเห็นไฟเหลือง คือ ไฟเตือนให้เร่งหนีการติดไฟแดง ก็คงหลีกหนีไม่พ้น และยากที่จะให้ชะลอความเร็วลงและเบรกเมื่อเห็นไฟเหลืองสว่างขึ้นก่อนจังหวะไฟแดง

ถ้าอยากจอดเมื่อเห็นไฟเหลืองแล้วเบรกเพื่อจอด ก็นับเป็นเรื่องที่ดี แต่ต้องระวังเรื่องความปลอดภัยจากการถูกชนท้าย เพราะคนไทยส่วนใหญ่ เมื่อเห็นไฟเหลืองจะเข้าใจกันว่าเป็นการเตือนให้เร่งหนีการติดไฟแดง

หากต้องการฝืนสังคม (ทั้งที่ไม่ผิด) ควรเหลือบมองกระจกมองหลัง เพื่อจะได้ตัดสินใจกดแป้นเบรกด้วยน้ำหนักและจังหวะที่เหมาะสม เพื่อมารยาท ผู้ขับรถยนต์คันหลังไม่ต้องเบรกจนตัวโก่ง

ชิดซ้ายเสมอ
    บนถนนหลายเลนมักมีการเตือนว่า -ขับช้า ชิดซ้าย- ซึ่งไม่ค่อยตรงกับหลักการขับปลอดภัยและมารยาทในการใช้ถนนนักเพราะจะมีรถยนต์แล่นอยู่เลนขวาตลอด โดยคิดว่าความเร็วที่ใช้ในขณะนั้นถือว่าเร็วแล้ว ซึ่งอาจเป็นเพราะกฎหมายไทยกำหนดให้ใช้ความเร็วสูงสุดไม่เกิน 80-90 กิโลเมตร/ชั่วโมง เมื่อใช้ความเร็วเกินขึ้นไปแล้ว ก็มักคิดไปเองว่าเร็วพออยู่แล้ว จึงสามารถแล่นชิดขวาได้

วิธีปฏิบัติที่ถูกต้อง รักษามารยาท และปลอดภัยในการใช้เลนขวา คือ -แซงแล้วชิดซ้าย- ไม่ว่าจะใช้ความเร็วสูงเท่าไรก็ตาม เร็วแล้วแต่ยังมีเร็วกว่าได้ ถึงจะผิดกฎหมายในการใช้ความเร็วสูง ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ... มารยาทในการขับรถยนต์เป็นเรื่องที่ไม่ควรมองข้าม ทั้งเพื่อตัวเองและผู้ร่วมทาง

เครดิต - http://www.sawangsangtam.com/LINK/car/car37.html

เทคนิคการเอาตัวรอด จากตำรวจจราจรในกรณีที่ตำรวจจราจรเรียกแล้ว
    ไม่ว่ากรณีใดๆ ขอให้ท่านปฎิบัติตัวดังต่อไปนี้

๑. อย่าไปโต้เถียงใดๆทั้งสิ้น และพูดจาให้สุภาพที่สุด

๒. ระงับอารมณ์ให้เป็นปกติ ประหนึ่งว่ามีเรื่องตลกเกิดขึ้น

๓. จราจรขอดูใบขับขี่ ห้ามให้ดูเด็ดขาด ( คุณอาจจะถ่ายสำเนาใบขับขี่
    แล้วยี่นให้เขาดูจะดีที่สุด)

๔. ขอให้จราจรเขียนใบสั่งให้คุณ เขาจะเพิ่ม
    ข้อหาอีกข้อหนึ่งคือ ไม่มีใบอนุญาติขับขี่ ก็ให้เขาเพิ่มข้อหา

๕. เมื่อได้รับใบสั่งมาแล้ว คุณจะฉีกทิ้งหรือเก็บไว้เป็นที่ระลึก
    ก็สุดแท้แต่คุณ

๖. คุณไม่ต้องไปจ่ายค่าปรับตามใบสั่ง ประเด็นสำคัญ
    อย่าให้จราจรดูใบขับขี่เด็ดขาด เพราะมันจะยึด
    (วิ่งราวทัพย์)ใบขับขี่คุณไป แล้ว คุณก็ต้องยอม
    ไปเสียค่าปรับเพื่อจะเอาใบขับขี่กลับคืน เมื่อคุณ
    ไม่ไปชำระค่าปรับจะมีผลอย่างไร

๑. ไม่มีผลต่อการเสียภาษีรถยนต์หรือจักรยายนต์ทั้งสิ้น
    คุณยังไปชำระค่าภาษีได้ตามปกติ แม้จราจรจะขู่ ว่าจะอา
    ยัดทะเบียนก็ตาม

๒. ขนส่งไม่มีสิทธิ์ที่จะไม่รับต่อภาษี ไม่มีสิทธิ์ยึดหน่วงเล่มทะเบียน

๓. การอายัดเล่มทะเบียนมันเป็นข้อตกลงระหว่างตำรวจกับกองทะเบียน
    ไม่ได้เป็นข้อกฎหมายที่จะบังคับ ใช้กับประชาชนได้
    ดังนั้นขนส่งทุกแห่งจะไม่รับชำระภาษีหรือยึดหน่วงเล่มทะเบียน
    ไม่ได้ ผมโดนยึดใบขับขี่รถยนต์ แล้วไม่ไปเสียค่าปรับ สิบปีมาแล้ว
    ต่อทะเบียนได้ทุกปี จนขาย รถทิ้งไปแล้ว ผมมีใบสั่งเกือบสิบใบ
    ทั้งรถยนต์ มอไซค์ ก็ไม่มีปัญหาก่อต่อภาษี ผม ไม่ได้ส่งเสริมให้ใคร
    ทำผิดกฎหมาย แต่ไม่อยากเห็นใครเสียเปรียบโดยไม่ เป็นธรรม
    วันหลังจะมาบอกว่ากรณีใดที่ตำรวจยึดรถได้ กรณีใดยึดไม่ได้
    เพื่อจะได้เป็นความรู้ ต่อสู้กับมาเฟียในคราบของตำรวจ

แต่งรถอย่างไร ไม่ให้โดนตำรวจจับ...

มีคำแนะนำที่น่าสนใจเกี่ยวกับการแต่งรถยนต์ที่พวกเราน่าจะรู้ เพื่อที่จะได้ไม่ต้องถูกตำรวจจับ เพราะเนื่องจากตอนนี้ได้มีการกวดขันจับกุมพวกรถแข่งหรือรถที่ก่อให้เกิดความรำคาญและอันตรายเอาหลักๆที่สำคัญนะคร่า

1. ไฟหน้ารถยนต์ ต้องเป็นสีขาวหรือเหลืองนวลเท่านั้น
    - ประเภทใสสวยๆหรือผิดจากนี้ โดนแน่นอน

2. ไฟเลี้ยว ต้องเป็นสีเหลืองอำพันเท่านั้น
    - ผิดจากนี้ที่แต่งเป้นไฟเลี้ยวสีขาวหรือสีอื่นๆ โดนเหมือนกัน

3. รถแต่งท่อหรือใส่ท่อเสียงดังๆ ที่ดังเกินกว่า 85 เดซิเบล จะมีโอกาสถูกเรียกหรือจับสูงกว่ารถทั่วไป
    - ถือว่าเป็นการรบกวนชาวบ้าน สร้างความรำคาน

4. รถที่ติดไฟแต่งจนดูสะดุดตาหรือวูบวาบมากๆ มีโอกาสโดนเรียกสูงกว่ารถแต่งธรรมดาถึง 50%
    - จะเปิดไฟโชว์ก็ดูให้ดี มีด่านข้างหน้ามีสิทธิ์โดนตรวจเรียก อาจไม่ผิดแต่อาจเสียเวลา เสียความรู้สึก

5. ป้ายทะเบียนรถยนต์ ห้ามตัดแต่งหรือกระทำการใดๆที่ผิดแผกไปจากเดิม (เฉพาะตัวป้าย)
    - ไม่ว่าจะตัดป้าย หรือเปลี่ยนสีป้าย ถือว่าปลอมแปลงเอกสารทางราชการ โดนแน่นอน รวมทั้งเอาป้ายทะเบียนต่างประเทศมาใส่แทนป้ายปกตินี่ก็โดน

6. พวกประเภทขับรถเทียบข้างแล้วเร่งเครื่องหรือเบิ้ลเครื่องใส่ รวมทั้งขับขี่เพื่อสร้างความรำคาญหรือยั่วยุ
    - โดน ข้อหาเดียวกันกับส่งเสียงดัง แถมเป็นการกระทำที่ยั่วยุให้เกิดการแข่ง ระวังเจอแถมข้อหาตามมานะ

7. ต้องมีใบขับขี่ สำเนาทะเบียนรถ และ พรบ.ติดไว้ในรถเสมอ สมารถเรียกตรวจได้ตลอดเวลา
    - ปกติไม่ค่อยเรียก แต่ถ้าใครโดนเรียกตรวจถือว่าเข้าตา มีติดตัวติดรถไว้จะช่วยได้พอสมควร

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤศจิกายน 2008
    INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  2. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    เยี่ยมครับ อ่านแล้วไปทำตามนี่หล่อเลย. . . หล่ออย่างมีมารยาท

3. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ขอบคุณครับ

4. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    หนับหนุนๆครับ

5. yokkung

yokkung New Member Member

271
    5
    0
    ขอบคุณมากคับ ....

6. ขอบคุณคะ หิหิ...

l3oZo ถูกใจสิ่งนี้
  7. l3oZo

769
    52
    0
  8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมเลยคับ ขอบคุณคับ

9. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    จริงครับ ผมไม่เคยให้ ใบขับขี่เลย จะเขียนใบสั่ง หรืออย่างไรก็ว่ากันไป

ไม่มีผลกับการต่อทะเบียนครับ แต่ไม่สนับสนุนให้ทำผิดนะครับ

พวกตำรวจจ้องจะตะครุป ตังค์ มีเยอะครับ อิอิ

10. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ขอบคุณมากครับ

11. l3oZo

769
    52
    0
    ยินดีคร๊า...ขอบคุณเช่นกานนะคร๊า

12. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    เยี่ยมเลยย

ปล แต่ถ้าเราผิดจิง ก็ควรละอายใจ บ้างนะครับ

13. chang 97

chang 97 New Member Member

0
    2
    0
    ขอบคุณคับ

14. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอบคุณมากคับ

15. l3oZo

769
    52
    0
    ตามนั้นคร๊า............ถ้าขับรถอย่างมีน้ำใจ....จะช่วยลดอุบัติเหตุ ได้เยอะเรยคร๊า

16. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    ขอบคุณคราบ

17. crown

crown New Member Member

549
    19
    0
  18. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ขอบคุณครับ

19. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ต้องลองใช้

20. l3oZo

769
    52
    0
    แบ่งปันความรู้.............อิอิ

แต่ท่าทางจะอ่านเมื่อยหน่อย.....คริๆๆๆ

21. sup2515

sup2515 New Member Member

23
    1
    3
    เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ
    ไฟเลี้ยวใช้สีเหลืองอำพันหรือสีแดงครับ

22. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    Thank you

23. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ขอบคุณหลายๆครับ..

24. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ถ้าผิดจริง ก้อรับผิดไปนะครับ ผมเองคนนึงไม่เคยให้ใบขับขี่กับตำรวจเลย ขอดูก็ให้ดู แต่ไม่ให้เอาไปเด็ดขาดคับ

25. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เรื่องจริงนะคับ ถ้าเราพูดสุภาพไว้ก่อน เถียงแค่ไหนพี่เค้าก้อจะอ่อนอะ

ถ้าไปพูดจาไม่ดี ยาวววววว

ถ้าเราไม่ผิดนิ่งไว้ดีแน่นอน

26. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ขอบคุณครับ

27. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  28. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    คำแรกเลยนะ

คร๊าบบบบบ มีไรเหรอค๊าบบบบ ช่วยน้องเหอะ

รอดอยู่หลายทีนะ...

29. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขอบคุณนะคับ

30. zodabazonren

zodabazonren New Member Member

106
    4
    0
    แหร่มค๊าบ
    สุโค่ยเน๊

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้