เมื่อคืน 10 พย 2008 รถชนคนมีผู้เสียชีวิตหน้า ซีคอน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย chang, 11 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ก่อนอื่น ขอไว้อาลัยให้กับผู้เสียชีวิตด้วยครับ

คือผม ดูข่าว ที่ออก ทางโทรทัศน์ ซึงตกใจเลย เป็นเส้นทางที่ใช้ประจำ
    และเวลาก้อใกล้เคียงกันเลยครับ

ในเนื้อข่าวที่ฟัง คล้าวๆ นั้น คือยังไม่แน่ชัด
    แต่ได้ใจความประมาณว่า
    รถตู้ชน กะ Tsxi อาไรเนี่ย แบบว่า รถตู้จาเข้าป้าย จาไรไม่แน่นอน แต่....ชนอ่ะครับ
    รถตู้ สายซีคอน ลาดกระบัง ตกลงไปในคูน้ำเลยครับ พี่น้อง
    ส่วน Taxi ทับล่างผู้เสียชีวิตอยู่ น่าหดหู่มากมายครับ ซึงยืนรอรถอยู่แท้ๆ
    ในข่าวเห็นบอกว่า เป็นแม่บ้านอยู่ ซีคอนด้วย
    คิดดูครับ เค้าคงต้องยังหาเงินอยู่ แบบหามาไม่ใช่ง่ายๆ อย่างงี้ใครจามารับผิดชอบกันครับเนี่ย !!!!

ผมฟังแล้ว แล้ว อดด่า ความมักง่ายของการใช้รถใช้ถนน ไม่ได้
    ยิ่งมาฟังในเนื้อข่าว แม่ง สุด

ขอด่า อีรถตู้ ก่อนเลย เจอทุกวัน
    ผม ทำงาน อยู่ย่านบางนา ขากลับจาเจอ อีรถตู้ วิ่งใช้เส้นทาง ศรีนครินทร์ เส้นนี้ประจำ
    แม่งวิ่งได้ สุดดดดดตีนมาก บางที ออกจากแยก อุดมสุข แม่งเอาเลย ออก ซ้าย มาปาด ขวา
    เสร็จ เข้าซ้าย มาปาดรถชาวบ้านเข้า ซ้าย รับคนป้ายก่อนถึง ร้านผับชื่อดังย่านนั้น
    เสร็จแล้ว แม่งจา รีบไป ตายห่า ไหนไม่รู้ มันจา ขับ รีบๆ ไม่รู้ว่ามันจารีบไปรับคนที่ไหน
    รถคิวเค้า มันเยอะ โครตๆ ถึงต้องวิ่ง รีบๆเลยรึงัย

เสรจ มันจาไปติดไฟแดงที่ แยกเสรี มันจาจ่อ ซ้ายไว้เพราะเลนซ้ายสุดจาเร็ว
    เลนซ้ายไม่ต้องไปรอรถที่กลับรถที่แยกด้านขวามือ
    เสร็จ ออกแยกไป ก่อนเข้าป้ายแม่งรถจาติดซ้ายเพราะ มีรถ 2แถว+รถโดยสาร+Taxi รับคนอยู่
    มันจารีบ รีบ รีบ ไป ขวา ตบซ้ายอีกครั้ง เพื่อแซงรถ 2 แถว+รถโดยสาร+Taxi ไปรับคนด้านหน้า
    ก้ออีก วิ่งไปปาดหน้าชาวบ้านเหมือนเดิม
    ก่อนเข้า ซีคอน มีอีกป้าย ก่อนถึง ตรงข้ามทางเข้า สนาม BRC
    แม่งก้อ จาทำ อย่างงี้ ซ้ำๆ ไม่สนใจใคร
    แล้ว รถแม่ง ปาดหน้า เหมือนง่ายเลย ล้ออยู่ใต้ตูด หักปุ๊บ แม่งเลี้ยว ปาดหน้าเลยครับ แสดดดดดด
    แล้วมันก้อจาทำอย่างเงี่ย ทุกป้าย วิ่งจี้ตูดรถช้า ขับปาดหน้า หาทางที่เร็วที่สุด

แล้วมีอยู่คันนึงครับ ผมเจอแม่งประจำ
    ไม่รู้มันเป็น เหี้ย อาไร ไฟหน้าไม่มี รึไม่เปิดไม่รู้
    ในโคมไฟหน้าเค้า เปิดไป สโต๊บไลค์ ครับ แม่ง อย่างเท่ อย่างแนว หลอดไฟหน้า ถูกๆ ไม่ซื้อ
    Foglamp หน้าก้อไม่มีครับ ไม่รู้แม่ง ออกจากหลังCentral มึดๆ มองทางเห็นมั้ย
    เค้าอาจจา เซียนครับ ใช้ประสบการณ์ที่มี ขับจำหลุมได้ทุกหลุม จำ เม็ดหินที่อยู่ได้ทุกเม็ด
    สายตาเค้าอาจจาเป็นเยี่ยม
    แต่ พี่น้อง ลองนึกภาพครับ ไฟหน้า เหมือนไฟ แฟลต แว๊บๆ แว๊บๆ แว๊บๆ
    ไม่ได้ แบบ ต๊อบไฟสูงนะ
    แต่เป็นหลอดเหมือน ไฟแฟลต มอไซค์ แม่งจามองเห็นมั้ย
    รถสวน ในซอย มึดๆ หลังcentral มองเห็นแค่ไฟ แว๊บๆ มันอ่ะ
    แม่งสุดจริงๆ อีพวกนี้

ที่บ่นไม่ได้หมายความว่ารถตู้คันที่เกิดอุบติเหตุ เมื่อคืนเป็นฝ่ายผิด
    แต่ผมเห็นประจำว่ารถตู้โดยสาร เค้า มักวิ่งกันอย่างงี้ เส้นนี้ กำ !!!!! ของผู้โดยสาร
    ถึงที่หมายไว แต่ ไม่รู้ ตายไว ด้วยป่าวววว

เมื่อก่อนเคยโดนรถตู้ โดยสาร ปาดหน้าแบบเหี้ยมากกกกก
    เลยเอาคืนแม่ง เกือบมีเรื่อง โครตเซ็ง

มาถึง Taxi มั่ง ล่าสุดใช้ บริการ Taxi เมื่อไม่กี่วันมานี้ หลายครั้งอยู่

โอ้ววววววววว !!!! แม่จ้าว แต่ระคัน พี่แก โครตรีบเลยครับ
    ขับน่ากลัวมากกกกกกก ปกติ เราๆ ก้อขับ ซิ่งกันมั้งอยู่แล้ว

บางครั้งอาจมีเหตุจำเป็น แต่นี้ ทำมั้ย ผมเจอ เค้ารีบทุกครั้ง กำ !!!!!

ทั้งหมดนี้ ผมกล่าวหาฉะเพราะรถโดยสารที่ รับประชาชน พี่น้องที่ต้องใช้บริการนะครับ

ขอเถอะครับ อย่าประมาทกันนักเลยครับ
    ชีวิตไม่ใช้ของเล่น เหมือนเกม ที่ ตายแล้ว เริ่มใหม่ได้
    ชีวิตคนเรา คือเรื่องจริง ของจริงครับ เจ็บจริง ตายจริง ไม่มีฟื้นนะครับ
    ใช้รถมีผู้โดยสารอยู่ ไม่ได้มีคุนคนเดียว ระมัดระวังกันนีสสสนึงครับ
    ผมอ่ะ แค่คิดว่า คนที่เกิดมาซวยเพราะ คุนคุนที่ประมาทเนี่ย
    เกิดคนนั้นเค้าคือ ญาติผม เป็นคนที่ผมรัก
    ผมจาไม่มีทางให้อภัยคุนเลยครับ
    แล้วคุนคิดดูถ้าเป็นญาติคุน คนที่คุนรัก คุนจาคิดกันยังงัย

ยังงัยต้องขอโทษ พี่น้อง RCweb ทุกท่านที่เข้ามาตั้งกระทู้บ่นในนี้
    เพราะเห็นแล้วมันอดไม่ได้จริงๆครับ

ขอบคุนทุกท่านที่ทนอ่านจนจบครับ

nOxIeS ถูกใจสิ่งนี้
  2. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ใจเย็นๆนะครับ

อิอิ :D

3. กะหล่ำปลี

กะหล่ำปลี New Member Member

38
    2
    0
    น่าสงสารคนที่เสียชีวิตนะคับ เหตูการณ์แบบนี้ก้อเกิดขึ้นบ่อยแต่ไม่เห็นมีใครมาดูแลสักที

เดือนก่อนก้อรถเมล์เล็กคว่ำ กะรถเมล์ชนคนแก่ตายในสะพานควายพอออกข่าวเสร็จก้อจบ

เหมือนไมมีไรเกิดขึ้น น่าสงสารคนที่ถูกกระทำนะคับเขาไม่ได้รู้เรืองอะไรด้วยแต่กับต้องมาเสียชีวิต

เห็นแล้วน่าเหนื่อยใจกะพวกนี้จิงๆเมื่อไรพวกตีนผีจะหมดไปซะที

4. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้สูญเสียด้วยคับ

เมื่อ 2 เมพ มาเจอกัน

รถตู้วิน + แท๊กซี่ = :mad:

5. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ขอนั่งสงบนิ่งไว้อาลัยแด่ผู้เสียชีวิต 1 นาที ครับ

6. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เกลียดตามลำดับ

1 Taxi จะเข้าจะออก จะจอดรอ ก็ไม่สน พ่อกูเป็นแรงงานสร้างถนนทั่วไทย ไม่ต้องสน จอดแม่งนิ่งๆ

2 รถตู้ ญาติ Taxi ชั่วพอกัน ต่อคิวไม่ได้ ต้องแซงไปเลน 2 ปาดข้างหน้าแล้วจอด

เชี้ยทั้งคู่คับ

เกลียดชิบเป๋ง

7. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    ขับผ่านเส้นนี้ทีไรเป็นแบบที่ จขกท บอกจริงๆ อิอิ

8. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ดูข่าวตอนตี 4 ครับ

ข่าวบอกว่า อยู่ดีๆ รถตู้ก็พุ่งไปชนคนที่รอรถเมล์ครับ แล้วก็เลยไปชนกะแท็กซี่

ส่วนคนที่โดนชน ก็กระเด็นมาโดนแท็กซี่อีกคันที่วิ่งมาดีๆ ทับตายครับ คาใต้ท้องรถเลย

รถตู้ตกลงไปในคูน้ำ ตำแหน่งเกียร์ คาอยู่ที่ D2 เป็นเกียร์ออโต้ ข่าวบอกว่าอาจเกิดจากความไม่ชำนาญ

แต่ก็ต้องรอหาข้อสรุปอีกที เดี๋ยวนี้สื่อก็เชื่อไม่ได้ออกข่าวมั่วตลอด อ่านหนังสือพิมพ์ 4 เจ้า ลงไม่เหมือนกันสักเจ้า

นอกจากประนามแท็กซี่กะรถตู้แล้ว ผมขอประนามสื่อได้มั้ย (เกี่ยวมั้ยวะนี่)

9. แย่จัง

10. Dbass

Dbass New Member Member

155
    3
    0
    ฟังข่าวช่วงเช้า เขาว่าผู้เสียชีวิตทำงานเป็นแม่บ้านในซีคอน เข้างานก่อนห้างเปิด

เลิกงานตอนห้างปิดแล้ว ทุกวัน .. ช่วงออกมารอรถเมล์ก่อนกลับบ้านตอน 4 ทุ่ม เธอจะโทรฯหาสามี

และลูกบอกว่ากำลังรอรถเมล์กำลังจะกลับทุกครั้ง แต่เมื่อวานยังไม่ได้โทรฯไป เพื่อนของผู้เสียชีวิต

ที่อยู่ในที่เกิดเหตุโทรฯมาบอกลูกและสามีของผู้เสียชีวิต

สามีและลูกรีบมา ถึงที่เกิดเหตุ .. สลดครับ

เมียของเขา แม่ของลูก อยู่ใต้ท้องรถแท๊กซี่ ร่างไม่ไหวติงแล้ว

นี่แหละครับ ชีวิตคนจน คนหาเช้ากินค่ำ มีภาระค่าใช้จ่าย ทำงานหนักมาทั้งวัน .. เป็นแบบนี้หรือ

ตำรวจยังตามตัวคนขับรถตู้ และรถแท๊กซี่อยู่ครับ

11. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
  12. ZENGWA

ZENGWA New Member Member

83
    3
    0
    เส้นนี้รถตู้ขับแบบนี้จิงๆครับ เคยทะเลาะกับรถตู้ทีนึง

13. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    4 จตุรเทพ มือเซียงของเรา

1.มินิบัส
    2.แท็กซี่
    3.รถกะป๊อ
    4.รถสองแถว

ถ้าเจอควรอยู่ห่างๆไว้จะได้ปลอดภัยแก่ชีวิตและทรัพย์สิน ปล่อยให้มันผจญชีวิตของมันต่อไป

14. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยคับ
    รถโดยสารบางทีแข่งกันรีบแย่งลูกค้า เห็นแก่ตัว ไม่ไหวจริงๆ

15. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    น่าจามี จัดฝึกมารยาทพวกนี้หน่อย เอาตอนออกใบอนุญาตินั่นเลย แม่มเบียดใครก็ได้ ปาดหน้าใครก็ได้
    .....ใครบอกมันเนี๊ยย ว่ามันมีสิทธิทำเลวๆแบบกับคนใช้รถใช้ถนนได้ล่ะเนี่ย ทรามมาก

16. Adu Sandae

Adu Sandae New Member Member

10
    0
    0
    ต้องทำใจครับ กับพวกTAXI ที่ดีๆก็มี แต่น้อยมาก

17. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    เ จอเ หมือนกันพี่ช้าง ผ่านเส้นนั้นประจำเหมือนกันตอนเลิกงานที่เซ็นทรัลอ่ะ เเม่มขับได้เชี่ยจิงๆ อยากจะลงไปตบกระบาลเเม่งจริงๆ วิ่งมาเร็วๆเบรคเเทบจะชนท้าย เเถมมาปาดหน้าอีก เเบบถ้าไม่หยุดก็โดนเเน่ๆ สาดด

18. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    สงสัยพี่เค้าคงเพิ่งวางJ เสร็จ เลยอยากลองมั้งครับ *0*

สงสารผุ้โดยสารข้างใน ไม่รุ้ว่าวันไหน จะโดนเคราะห์

19. ปริ้นซ์

ปริ้นซ์ New Member Member

26
    2
    0
    วันที่ 10 ผมก็ผ่านไปในพอดี

เห็นคนนอนอยู่ใต้รถ taxi น่าจะเสียชีวิตแล้วครับ

ส่วนรถตู้ผมเห็นอยู่ในคูน้ำหน้าซีคอนเลยครับ

คนมุงดูเยอะมากๆ

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

20. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เสียใจด้วยครับ

21. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    แย่จังครับ
    สงสารคนที่เสียชีวิตครับ

22. LiTtLe AE110

LiTtLe AE110 New Member Member

24
    1
    0
    จะต้องให้ตายอีกซักกี่คนเนี่ย พวกเวรนี่ถึงจะรู้ตัว อยากให้มีกฎหมายจริงๆจังๆออกมาซักที

23. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    น่าสงสารจริงๆ

24. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    น่าสลดมากคับ...สงสารผู้เสียชีวิตมากคับ

25. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    น่าสงสานจัง................ยังไงก็ขอไว้อาลัยด้วยคนนะคร๊า

แต่ก็เหนด้วยคร๊า.....อย่าประมาท...

26. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เทพ ปะทะ เทพ ............... รถตู้ + Taxi บรรลัย

ปัญหาการจราจรทุกวันนี้ เกิดจาก รถโดยสารสาธารณะ มีมากเกินความจำเป็น

ลองคิดตามดูนะครับ จะได้เห็นภาพ

วันนึงๆ คนที่จะใช้บริการรถโดยสารประเภทนี้ สมมุติจำนวนเป็น 5 คน

แต่รถพวกนี้มีวิ่งกันบนถนน 100 คัน จะเกิดอะไรขึ้น...........:mad:

อย่างแรกที่จะเกิด คือ การแย่งผู้โดยสารกัน เป็นประจำๆ ทุกวันๆ จนเกิดติดเป็นนิสัย(สันดาน)

มีความเห็นแก่ตัวมาเป็นอันดับแรก เห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้มากเกินไปไร้น้ำใจ ขาดความรับผิดชอบ

................................................................................................................................................

อย่างที่สอง คือ ชีวิตนี้ต้องแข่งกับเวลาต้องรีบไปส่งคนให้เร็วที่สุดเพื่อที่จะได้รับคนต่อไป

เพื่อที่จะได้ทำรอบวิ่งเยอะๆ สุดท้ายวิ่งโดยไม่สนใจชาวบ้าน กูจะเร็วอย่างเดียว

................................................................................................................................................

อย่างที่สาม คือ รถที่ขับส่วนมากเป็นรถเช่า ทำให้ความรักในรถคันนั้นน้อยมากๆ เสี่ยงเป็นเสี่ยง

แลกได้แลก ไม่มีเบาทั้งนั้น เพื่อให้ได้ตามจุดประสงค์ ข้อ1. และ ข้อ2. ข้างต้น

สิ่งเหล่านี้ หลายๆคนอาจจะมองว่าเป็นปัญหาที่เกิดจากบุคคล แต่ลองมองดูดีๆครับ ถ้ารถโดยสาร

มีพอดีกับความต้องการ จะเกิดเหตุการณ์เหล่านี้หรือไม่ จะเกิดการจราจรติดขัดแบบนี้หรือไม่

อุบัติเหตุบนท้องถนนจะมากเท่านี้หรือไม่ อุบัติเหตุส่วนมาก ไม่ รถตู้ รถแท็กซี่ รถเมล์ มอ'ไซค์รับจ้าง

ก็ต้องมีเอี่ยวด้วยเสมอ

27. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เ เ ท๊ ก ซี่
    ร ถ ตู้ วิ น
    มิ นิ บั ส
    ก ร ะ บ ะ ส่ ง ข อ ง

* * * * สุ ด ติ ง ทั้ ง นั้ น * * * *

28. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ต้องเร่งแก้ไขมิเช่นนั้อาจเกิดเหตุซ้ำได้อีก.............

29. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    พลาดรถตู้ไปได้ไง :D

30. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ช่ายครับ :mad::mad::mad::mad::mad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้