ไฟท้ายรถไม่ยอมดับทำยังไงดีคะ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ~Annie~, 9 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ~Annie~

~Annie~ New Member Member

13
    2
    0
    เพิ่งมาเห็นว่าไฟท้ายรถไม่ดับ นึกว่าไฟเบรคค้างเเต่ก็ลองดันๆเหยียบๆเเล้วก็ยังไม่ดับ ดูในรถเเล้วก็ไม่มีอะไรเปิดค้าง ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆด้วยนะคะ เพิ่งเคยเจอเหตุการณ์เเบบนี้ค่ะ Y_Y

2. 470180096

470180096 New Member Member

275
    7
    0
    น่าจะเป็นที่ปุ๊คตรงแป้นกดเบรคแตกนะครับ

3. ~Annie~

13
    2
    0
    แล้วต้องทำยังไงบ้างอ่ะค่ะตอนนี้ถอดขั้วเเบตออกเเล้วค่ะ

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ไฟเบรคหรือเปล่า ถ้าใช่ก็แบบด้านบน stopper แตก ซื้อศูนย์อันละ 60 บาท

5. ~Annie~

13
    2
    0
    ขอบคุณมากค่า ^^

6. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ลองมุดดูที่แป้นเหยียบเบรคใต้คอนโซลมันจะมีพลาสติกสีขาวๆ ส่วนเศษน่าจะตกอยู่บนพรมอะครับถ้ายังไม่เก็บออก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤศจิกายน 2008
  7. ~Annie~

13
    2
    0
    รีบวิ่งไปดูมาเเล้วค่ะ ไม่มีอะไรเศษอะไรตกอยู่เลยค่ะ

8. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    แล้วมุดดูมันมีรอยหักรึเปล่าครับ

9. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    สวิทย์ stopเสีย

10. ~Annie~

13
    2
    0
    ไปมุดมาอีกทีเเล้วค่ะ ไม่มีรอยหักของอะไรเลยค่ะ

11. the_secretest

746
    13
    0
    ต้องดูว่าระหว่างแป้นยึดที่ตัวถังรถกับที่ขาแป้นเบรคต้องมีพลาสติกสีขาวเป็นตัวยึดไว้ด้วยกัน ถ้าไม่มีเป็นแท่งเชื่อมแสดงว่าหักไปแล้วครับ

12. ผมเคยเป็น...เป็นแบบที่พวกพี่ๆบอกอ่ะคับ ไอ้ตัวแป้นกลมๆตรงคันเหยียบเบรกแตก
    ลองก้มไปดู.แล้วเอามือกดเบรก..แล้วปล่อยมันจะได้ยินเสียงสวิสนะคับ(ถ้าไม่ได้ยินก็ใช่เลย).หรือมองเอาก็ได้ก็เห็น.แต่ถ้าลองมองดีๆมันก็น่าจะเห็นนะคับว่า
    มันเป็นช่องห่าง ไม่มีตัวแป้นขาวๆ(ถ้าตัวนี้มันแตกจิง)
    มันเป็นตัวที่ไปกดสวิสไฟดบรกลง คือถ้าไม่มีตัวนี้ มันก็จะไม่มีอะไรไปกดสวิสไฟเบรก
    มันจะเป็นช่องห่างระหว่างคันเหยียบเบรกกับสวิสอ่ะคับ...ผมใช้วิธีหาน๊อตสักตัวเอาที่ขนาดแหย่รูตรงคันเบรกได้นะคับ แล้วความหนาของหัวน๊อตมันจะไปกดสวิสไฟเบรกเอง ขนาดของน๊อตผมจำไม่ได้ครับว่าขนาดเท่าไหร่แก้ขัดไปก่อน (แต่ผมก็ใช้มาหลายเดือนแล้วอ่ะ)
    ถ้าตัวแป้นนี้ยังอยู่ดีก็ไม่รู้แล้วอ่ะคับ
    (พยายาที่จะอธิบายให้เข้าใจอ่ะ ขอโทษด้วยถ้างง..อิอิ)

13. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ผมเคยเป็น...เป็นแบบที่พวกพี่ๆบอกไอ้ตัวแป้นกลมๆตรงคันเหยียบเบรกแตกครับ ลองก้มดูน่าจะมองเห็นไม่ยากนะครับ

14. ~Annie~

13
    2
    0
    ใช่เเล้วค่ะ เมื่อกี้ลองไปดูอย่างละเอียดอีกที เหนลูกกลมๆรีๆอันเล็กๆ หล่นอยู่ตรงพรม เเล้วก็มีรอยหัก

กว่าจะหาเจอ

15. poramate

poramate New Member Member

62
    5
    0
    ดีใจด้วยครับที่หาเจอ

16. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    อวสาน เบรคค้างแล้วเย้..

17. ~Annie~

13
    2
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคะ

tamazung ถูกใจสิ่งนี้
  18. the_secretest

746
    13
    0
    อันนี้แนะนำแบบ d.i.y. ส่วนตัวนะครับ ใช้เป็นน๊อตตัวเล็กแทนไปเลยอยู่คู่รถยาวนาน อิอิ

19. นายต้น G-EK

นายต้น G-EK New Member Member

23
    2
    0
    ลองหานัตเบอร์ 10 ที่เป็นพลาสติกมาใส่แทนครับ

ใช้นัตเหล็กมันจะทำให้สวิต สึกเร็ว ครับ

20. ตามนี้เลยคับ

ตามนี้เลยคับ

21. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0
    ตัววิ่งอ่านแล้วเวียนหัว...เย้:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้