เทศกาลเสียตังค์ มาเยือนผมละ.......

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย lhong_bb008, 9 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    เมื่อวานพึ่งจะทำชุดโอริงจานจ่ายไป ซ่อมเกลียวฝาครอบวาลว์ไป วันนี้เอาละพ่อแม่พี่น้อง
    ..... ผมเริ่มรู้สึกตั้งแต่เมื่อวานแล้ว เร่งไม่ค่อยขึ้น เหมือนสะอึกอ่ะ
    เช้านี้ สตาร์ทรู้สึกสวิงกิ้งนิสสสหน่อย ขับออกมาที่ทำงาน ลองอัดดู เกียร์ เหมือนจะออกตัวดี สักพัก
    สะอึก เลยสับเข้าสอง ก้อดีขึ้น เลยคิดว่าขับธรรมดาดีกว่า วิ่งมา เลยลองเร่งเพื่อเพิ่มความเร็ว สะอึกน่าดู
    อาการเนี่ย พี่ติ๊กผมเตรียมกลับบ้านเก่าแล้วช้ายม้ายอ่ะ......... เฮ้ยยยยย พี่ติ๊ก สงสัยต้องเอาตัวเก่ามาใส่ก่อน
    เพื่อให้รอดถึงสิ้นปี จาได้เปลี่ยนเป็น Walbro กับเค้าซะที ฮิฮิฮิฮิ
    พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ( มีกะเค้าด้วยเหรอวะเนี่ย ) มีใครมีอารัยจาแนะนำข้าน้อยมั้ยคร๊าบบบบ :D :D :D

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool: อิอิ
    ยินดีด้วยครับ........ "Walbro" นั้น เค้าไม่เอาเข้ามาขายแล้วครับ

อิอิ
    :cool:

3. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    งั้นคงต้องไปเอามาเอง ฮิฮิฮิ ล้อเล่นนนนนนนน

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::cool:

5. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    เฮ้ย ลองทำดูแล้วอ่ะครับ มะหายอ่ะ :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:
    มีใครเคยเจออาการนี้บ้างมั้ยครับ สตาร์ทเครื่องปกติ ขับออกตัวได้ปกติ แต่เร่งแล้ว รถมันจะกระตุก กระตุกอ่ะครับ แต่ไม่ถึงขั้นดับนะครับ มีใครเคยเจออาการนี้มั้ยครับ ช่วยด้วย
    พรุ่งนี้คิดว่าจะไปซื้อกรองเบนซินมาเปลี่ยนก่อนอ่ะครับ คิดอารัยมะออกแล้ว :cry: :cry: :cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤศจิกายน 2008
  6. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    จานจ่าย พัง ก็ เป็นไปได้ คับ น๊อตเซนเซอร์เสีย ก็ เป็นไปได้ อีก ท่ออินเตอร์ หลุดก็เป็นได้คับ

7. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ลองเช็คปลั๊กสายไฟทุกๆจุดแล้วกันครับ อาจจะหลุดตอนถอดไดสตาร์ทก็ได้ครับขอให้เจออาการไวไวละกันครับ:D:D

8. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    :cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

9. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม...........
    เสี่ย OATH หัวเราะเยาะ เสี่ยหลง.........

อิอิ
    :rolleyes:

10. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    ใจเย็นๆครับ.............................พรี่ต้นช่วยได้

11. ton_thatien

ton_thatien New Member Member

43
    0
    0
    ผมก็เป็นครับเพิ่งแก้จบ เปลี่ยนสายหัวเทียน คอลย์จุดระเบิด อ้อของผมฝาจานจ่ายแตกด้วยอะครับ
    ทำทีเดียวเลยครับ เนียนขึ้นเยอะ ลองไล่ดูนะครับของผมไฟมันรั่วโชคดีครับ

12. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    เป็นไปได้หลายๆอาการครับ

13. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    นนี้ สิ่งที่ผมได้ดำเนินการทำ มีดังนี้
    ผมถอดหัวเทียนออกมาเพื่อเช็คสภาพ สิ่งที่พบ มีน้ำมันที่หัวเทียน บางหัว ( มีสูบ1 พบด้านนอกและด้านใน ( ตรงเขี้ยว )) ส่วนสูบ 2-4 มีเขม่าดำๆ ที่เขี้ยว อยากถ่ายรูปมาให้ดู แต่หากล้องมะเจอ สภาพเขี้ยวปกติครับ ได้ทำการล้าง ทำความสะอาด เอากระดาษทรายละเอียดขัดทำความสะอาดบริเวณเข็ม และเขี้ยว
    ทำการใส่เข้าไป และสตาร์ทเครื่องอาการยังคงเดิมครับ ระหว่างติดเครื่อง ได้ลองถอดปลั๊กแอร์โฟล์ พบว่าเครื่องเบาลง และสั่นจนดับครับ
    จากนั่น ผมได้เอากรองเบนซินที่ซื้อมาใหม่ ( ของถูก ราคา 150 บาท ) เปลี่ยนเข้าไป และสตาร์ทเครื่องใหม่อีกครั้ง ครั้งนี้สิ่งที่แปลกคือ
    อา การกระพื้อ เวลาเร่งคันเร่งเข้าไป ( จอดอยู่กับที่ เกียร์ว่าง ) รอบขึ้นโอเค ไม่กระพื้อ หรือกระตุก แต่ยังไม่ได้ไปลองวิ่งครับ เพราะแถวนี้ ชาวบ้านเค้านอนกันหมดแล้ว กลัวเดี๋ยวเค้าชมคุณพ่อ คุณแม่ครับ พรุ่งนี้เช้า ว่าจะเอาไปลองดูครับ ( ติดตามต่อวันพรุ่งนี้นะครับพี่น้อง )
    มาดูกรองเบนซินตัวที่ถอดออกมากันบ้างครับ เป็นของ BOSCH ครับ เปลี่ยนที่ศูนย์นิสสัน ตัวนี้เปลี่ยนมาแล้ว น่าจะ 2 ปีได้ครับ ลืมมมม
    แบบ ว่าถอดออกมา ลองดูน้ำมันที่ไหลออกมาทางท่อเข้า สภาพไม่ดำนะครับ แต่ พอเราลองพลิกกรองเอาท่อออกคว่ำลง ไม่มีน้ำมันไหลออกมาเลยครับ แต่พอพลิกเอาท่อเข้าคว่ำเหมือนเดิมน้ำมันออกมาเพียบ อย่างนี้....... ใช่แบบที่คิดไว้มั้ยครับ ( กรองตันอ่ะครับ )
    ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ขอบคุณครับ

14. noy u12

2,463
    7
    0
    ถ้ากรองตันที่แรกที่หลงบอกว่าลองถอดสายน้ำมันดูแล้วพุ่งดีอ่ะมันดียังไง???
    แต่ถ้าไม่ตันลองควำแบบที่ว่าทำไมไม่มีน้ำมันไหลออก????????????
    คิดๆๆๆๆๆๆๆๆคิดไม่ออก อิอิ เอาเป็นว่า ยินดีต้อนรับเครื่องตัวใหม่ละกันนะครับ:D:D

15. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    เครื่องตัวใหม่อ่ะ ยังงงงงงง ฮิฮิฮิ นั่นดิ งง
    ถ้ากรองตันที่แรกที่หลงบอกว่าลองถอดสายน้ำมันดูแล้วพุ่งดีอ่ะมันดียังไง???
    นั่นดิ ทีแรกมันก็พุ่งนะ แต่ผมไม่รู้ว่าแรงมันขนาดไหน ทีแรกเอาเกจวัด แรงดันมา แต่ดันไม่มีเข็มขัด รัดเคเบิ้ลทายแล้ว น้ำมันก็รั่วออกมา ตอนบิดสวิทช์ ออน อ่ะครับ
    แต่ถ้าไม่ตันลองควำแบบที่ว่าทำไมไม่มีน้ำมันไหลออก????????????
    อันนั้นอ่ะ จริงๆ เลย แล้วลองสตาร์ทเครื่องหลังจากเปลี่ยนกรองแล้ว รู้สึกว่าดีขึ้น มะรู้คิดไปเองหรือเปล่า ต้องติดตามเย็นนี้ครับ
    คิดๆๆๆๆๆๆๆๆคิดไม่ออก อิอิ เอาเป็นว่า ยินดีต้อนรับเครื่องตัวใหม่ละกันนะครับ
    ขอบคุณครับพี่ที่ช่วยคิด และให้คำแนะนำดีๆ ตลอดเวลาทุกเรื่อง ส่วนเครื่องใหม่นั้น คงยังอ่ะครับ ฮิฮิฮิ
    ว่าแต่ถ้าต้องใช้เครื่องใหม่จริงๆ พี่น้อยมีตังค์ให้น้องยืมสัก เจ็ดหมื่นมั้ยอ่ะครับ ฮิฮฺอิฮิ

16. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    อืม สระบุรีหนาวมาก นะครับ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D นู๋ไม่ยู้ นู๋เมา........... :D

18. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    :cry::cry::cry::cry::cry: ของผมก้อ มี ปห อยู่ อ่ะค้าบบบบบบบบ

ขอเข้าร่วมเทศกาลเสียตังหน่อยนะครับ ว่าแต่ลองเปลี่ยนหัวเทียนดู คับ :)

19. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
  20. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    พรี่ประธาน OATH หัวเยาะเราะ............

อิอิ
    :D

21. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    มะหายอ่ะ ฮือฮือฮือ
    อืม วันนี้ลางานช่วงบ่าย 2 ชั่วโมง กะจะรื้อ แล้วประกอบใหม่อ่ะ จะเช็คท่ออินเตอร์ตามคำแนะนำของน้องนนท์ก่อน ว่าจะเช็ดแรงดันน้ำมันเบนซินอีกทีด้วยครับ

22. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ครับ........... :D

23. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ฮิฮิฮิ ฮะฮะฮะ คริ คริ คริ กรู กรู จุ๊กกรูรรรรรรรรรรรรร อ้า อ้า อ้า

24. noy u12

2,463
    7
    0
    อิอิ แค่เจ็ดหมื่น มันจะพอเหรอ เอาจริงป่ะ เดี๋ยวโอนไปให้ ว่าแต่หลงโอนรถมาให้พี่ด้วยนะ อิอิ:D:D

ได้ข่าวแว่วมาจากไกลๆๆว่าใช้ได้แล้ว รอเจ้าของมาบอกสาเหตุเองแล้วกันครับ

ส่วนรถพี่โอ๊ตนั้นเมื่อไหร่จะทำครับ หรือจะรอไฟลุกก่อนดีครับ:D:D

25. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ขอติดตามอาการให้ชัวร์ก่อนครับพรี่ แล้วจะเอามาเล่าสู่กันฟังครับ เผื่อใครกำลังประสบปัญหาแบบผมอยู่ ฮิฮิฮิ :D :D :D :D ไงก้อต้องขอบคุณพี่น้อย พี่โอ๊ต พี่เอ พี่นิวด้วยนะครับ และก้อคำแนะนำดีๆ จากทุกๆ ท่านครับ :sad: :sad: :sad:

26. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

:D อยากเล่นรอบกองไฟจัง...... :D

:D อิอิ
    ดีนะที่ไม่มีชื่อน้องโตร้ง........

อิอิ
    :D

27. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อืม...............สรุป...............เปนอะไรหละ...............รออยู่

28. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D น้องโตร้งไม่รู้คร๊าบบบบบบบบบ :D

29. new@nymph

12,042
    38
    0
    ครับๆๆๆ...................อิอิ

30. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ครับๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้