เคลมประกัน ในใบเคลมแจ้งว่าเปลี่ยนใหม่ เราจะจัดหาอะไหล่ให้ศูนย์ซ่อมเองได้หรือไม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Rutt555, 8 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Rutt555

Rutt555 New Member Member

52
    7
    0
    สอบถามคนที่เคยเคลมประกันหน่อยครับ คือว่าผมขับรถไปจอดแล้วลิ้นหน้าของกันชนไปครูดกับพื้นถนน(ถอยหลังจอด ทางชัน ท้ายโด่งหน้าทิ่ม) ทำให้ลิ้นหน้าแตก ตามรูป:cry::cry::cry: กรณีนี้ผมมีประกันชั้น1 ซึ่งในใบแจ้งเคลมระบุว่าเปลี่ยนใหม่ ผมจะจัดซื้อของมาให้ที่ศูนย์เองได้หรือไม่ครับ คือว่าผมคิดจะซื้ออะไหล่แท้มือสองมาให้อู่เอง หรือเอา แบบพลาสติก ABS นี่แหละ น่าจะได้ไหมครับ กลัวทางอู่เอาแบบไฟเบอร์ มาให้แบบเก่าอีก
    ใครมีแท้มือสองราคาไม่แรง หรือพลาสติก ABS เข้ารูปเนียนๆ เสนอไว้ได้ครับ
    อ่อ ลิ้นหน้า EK 96 TYPE R ครับ:D

2. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    -*- รอ เครม นานมากครับ กว่า ของจะมา ><"

ผม เครม กันชน หน้า รอ ไป 2 อาทิตน์ T_T

รถยังไม่ได้เรยกาบบ

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    อะไหล่หาเอาเองได้ครับ อยากได้แบบไหน แต่ก็อย่าให้เกินในใบประเมิณซ่อมครับ ถ้าเกินเราต้องออกส่วนเกินเอง

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ต้องติดต่ออู่ครับ ถ้าของที่เอามาเปลี่ยนหามาเอง ประกันจะตีราคาของเดิม แล้วจ่ายตามราคา ส่วนที่เกินไปจากนี้ต้องจ่ายเองครับ

5. Rutt555

52
    7
    0
    เดี๋ยวลองไปติดต่อดูก่อนดีกว่า ขอบคุณครับ
    :):)

6. ไปซื้อมาเองไม่ได้คับ เพราะว่าเรายังไม่รู้ว่าทางประกันจะคลุมราคาให้เท่าไหร่
    อย่างเช่น ลิ้นหน้า เราซื้อมา 1,500 บาท แต่ประกันเค้าสามารถซื้อได้ถูกกว่าเรา ซัก 900 บาท
    มันก้อมีส่วนต่าง คือ 600 บาท เราก้อค้องเป็นผู้เสีย และที่สำคัญการที่เราจัดซื้ออะไหล่เอง
    พอเราติดตั้งเสร็จ ก้อต้องนำใบเสร็จไปเบิกเงินที่ประกัน มันเสียเวลามากๆ สรุปก้อคือ ถ้าทางประกัน
    ยังไม่คลุมราคา เราก้อยังไปซื้อไม่ได้ เพราะไม่รู้จะได้เท่าไหร่ ให้ประกันเบิกให้จะสะดวกที่สุด
    บางทีของที่เราเคลม เราอาจจะนึกว่าได้ราคาเท่านี้ แต่จิงๆแล้ว เข้าจะจ่ายราคาเป็นของมือ 2
    ที่เอามาจากเซียงกง แต่ถ้าเราอยากได้ของใหม่ ก้อต้องเป็นของเทียมหรือของไต้หวัน นอกเสียจากว่า
    เราจะต้องเสียส่วนต่างเพื่อให้ได้ของแท้คับ

7. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ต้องคุยกลับอู่ครับ ตกลงกันดีๆ ส่วนใหญ่แล้วประกันจะเป็นคนส่งอะไหร่มาให้ทำที่อู่ถ้าของเราเเท้มาเค้าก็เปลี่ยนเเท้ให้ครับ ถ้าของปลอมหรือของที่เบิกศูนย์ไม่ได้ ก็จะเอาของปลอมมาใส่ให้ครับ(ของปลอมนี่อู่เค้าจะเป็นคนจัดหา และรอนานมากๆ)

8. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    คุยกับอู่เพราะของพวกนี้เป็นอุปกรณ์ตบแต่ง แต่ต้องมีใบเสร็จไปให้อู่ด้วยนะเป็นบิลเงินสดธรรมดาก็ได้
    ถ้าอะไหล่บางอย่างมันหายากวุ่นวายอู่ก็จะตัดปัญหาให้ประกันหาอะไหล่ให้อันนี้แล้วแต่คุยครับของผม
    ก็หาอะไหล่เองแต่เอาบิลเงินสดไปให้อู่เบิกกับประกัน ก็กลายเป็นว่าทางอู่จัดอะไหล่เองไงครับ
    สั้นๆเลยสามารถทำได้ครับ

9. Rutt555

52
    7
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ พอได้แนวทางแล้วขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้