>>> เกียร์ออโต้ ใส่กรองเปลือยเหมาะสมรึเปล่าครับ พี่ๆท่านใดใส่แล้วผลเป็นยังไงมั่ง <<<

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย [JoD_Accord], 8 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    อ่านกับตอบมาอย่างเดียวตั้งนานแล้ว วันนี้ขอตั้งกระทู้บ้างนะฮะ กระทู้แรกที่ตั้งใน Forum เลย เริ่มเลยลกัน

กรองเปลือยน่ะครับ พอดีตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ จะใส่ดีรึเปล่า เพราะถามมาหลายคนพี่บางท่านบอกว่า ออโต้อาจจะอืด ต้นไม่ดี ปลายดี และบางท่านบอกใส่แล้ววิ่งดีขึ้นแบบรู้สึกได้แต่ไม่มาก เพราะว่าอากาศเข้าได้ดีขึ้น แต่ผมตัดสินใจไม่ถูกซักที ที่อยากติดคือทำให้ดูโหดขึ้นอะ อยากจะติดเหมือนกัน แต่กลัวผลออกมาอาจจะไม่พอใจตัวเอง เลยอยากลองมาถามพี่ๆชาว RCWEB ว่าที่เคยใส่แล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ ขยายท่อเดิสเลส 2" ทั้งเส้น ตีเฮดแล้ว ท่อปลายไส้ย้อน รถไม่มี VTEC 2200CC ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]

2. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    อยากรู้ด้วยครับ อัพ ๆ

3. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ใส่เเล้วไม่มี ประโยชน์ ครับเพราะถ้าใส่เเล้ว ความร้อนในห้องเครื่องที่ สูงอยู่เเล้วเเล้วเราใสกรองเปลื่อย มันจะดูด อากาศร้อนที่อยู่ในห้องเครื่องเข้าไปทำให้อากาศเข้าเครื่องน้อยลงเพราะ อากาศร้อนทำให้ มวลของอ๊อกซิเจนน้อยครับ
    เเล้วทำให้ฝุ่นเข้าเครื่องมากกว่าปกติด้วยครับ

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ผมเจโบออโต้ กรองเปลือยครับ

เพราะมันไม่มีใส่กรองเดิม...อิอิ

ก็วิ่งดีคับ

5. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ขอบคุณมากๆนครับ แต่ว่าท่านอื่นเป็นยังไงกันบ้างขอ ผลเพิ่มอีกหน่อยคร้าบ

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ใส่เหมือนกันครับ เสียงดูดอากาศแตกต่างจากกรองเดิมเลย

วิ่งดีไม่ดีไม่รู้ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร

7. Rc7

Rc7 New Member Member

235
    15
    0
    ใส่แล้วสวยคับ โหดดี เสียงท่อดังขึ้นรู้สึกแบบนั้น แต่วิ่งขึ้นนิดหน่อยรู้สึกได้ แต่ถ้าเครื่องร้อนมากๆๆรู้สึกว่าจะอืดอ่ะคับตอนออกตัว ปล. ถ้าชอบ สวย โหด ใส่เลยคับ :cool:

8. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ถ้าจะใส่แนะนำให้ทำตัวกั้นไว้ด้วยนะครับ กันความร้อนจาก header ตรงนี้เคยอ่านในหนังสืออะไรจำไม่ได้ มีผลเหมือนกันนะครับ :D

9. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    กันห้องกรองเปลือยทำเองก็ได้ครับ ในห้อง D.I.Y. มีบอกมั้งครับจำไม่ได้

10. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ต้นอืดลงหน่อยนึง

ส่วนปลายไหลขึ้นอีกหน่อย

11. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ถ้าใส่แล้วอย่าลืมกั้นห้องล่ะครับช่วยได้เยอะ

12. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ตามนั้น จะให้ดีควรกั้นห้องไว้

13. [JoD_Accord]

1,912
    62
    48
    ขอบคุณทุกคำตอบครับผม แล้วท่อ intake ต้องใช้ฟอยกันความร้อนห้อด้วยรึเปล่าครับ เพราะผมตีเฮอดเลสมา ในห้องเครื่องเลยร้อนหน่อยไม่มีฝาปิดแบบโรงงาน

14. เท่าที่ทราบมา
    (ตามทฤษฏี)การใส่กรองเปลือยจะทำให้อายุการใช้งานของเครื่องยนต์สั้นลงครับ
    แต่เรื่องปฏิบัติต้องถามผู้มีประสบการณ์ทั้งหลายครับ

15. Palm@i-teq

Palm@i-teq New Member Member

2,618
    17
    0
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ แทบจะไม่รู้สึกเลย แต่เสียงดูดอากาศโหดมาก

หรือที่ไม่รู้สึกเพราะรถผมไม่แรงอยู่แล้ว

16. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    กรองตัวไหน ราคาไม่แพง maintenance ง่าย อะไหล่เยอะ ดักฝุ่นได้ดี และที่สำคัญ "เสียงโหด"

ขอข้อมูลด้วยครับ

17. 1.เสียงโหด
    2.ต้นหายนิดหน่อย
    3.รอบปลายๆ เข็มกวาดไวกว่ากรองเดิมเยอะ
    4.เคยใส่แบบสแตนเลส กรองได้แค่ยุง

18. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ถ้าอยากได้สวยงามไว้ก่อน ก็ใส่ได้คับ ไม่ได้เเตกต่างอะไรมากถึงขนาด ลมจับ

เเต่ถ้าอยากใส่เพื่อสมรรถนะ ผมว่าต้องเป็นเครื่องโมหน่อยจะดีกว่า ถ้าเครื่องเดิมๆ ใส่กรองกล่องดีที่สุดครับ

ถ้าใส่กรองเปลือยก็ต้องขยัน เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ล้างลิ้นปีกบ่อยนะคับ เพราะฝุ่นจะเยอะกว่ากรองเดิมๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้