จะเริ่มหัดเล่นต้องมีอะไรบ้าง

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย kingkong, 8 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kingkong

kingkong New Member Member

135
    5
    0
    แนะนำหน่อยนะครับ ตอนนี้กำลังจะเริ่มหัดเล่นครับไม่ทราบว่าต้องมีอะไรบ้าง

2. Chompoo Karting Stadium

Chompoo Karting Stadium New Member Member

109
    1
    0
    รู้สึกจะต้องเตรียมตังค์ กะเตรียมใจก่อนเรยค่ะ (สำคัญมาก)

3. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    เป็นเรื่องหลักเลยครับ.....ถ้าใจอยากเล่นพร้อมกับค่าเล่น..ก็เริ่มได้เลยครับ..สิ่งสำคัญคือ..ความพร้อมที่จะเล่น ไม่มีใครเก่งมาก่อนครับ..ทุกอย่างต้องฝึกฝน แข่งกับตัวเองครับ คิดอย่างนี้แล้วจะสนุกกับการเล่นครับ
    ขอบคุณครับ

4. pritsy

pritsy New Member Member

13
    0
    0
    เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ แต่สำหรับเป้
    อย่างแรกเตรียมใจ (ทั้งเรื่องรถ และเรื่องเงิน)
    ถ้าเป็นครั้งแรกก็ใช้อุปกรณ์ที่สนามไปก่อน แล้วค่อยซื้อเองก็ได้ค่ะ
    แต่ด้วยควมที่ตัวเองเป็นผู้หญิง เจ็บช้ำได้ง่ายก็เลย ต้องซื้อเบาะอ่อนก่อนเลย เพราะครั้งแรกที่ลงไปขับ หลังม่วงไปหมดเลย กว่าจะหายก็ประมาณ 2 อาทิตย์แน่ะค่ะ
    -ต่อมาก็ซื้อหมวก เพราะหมวกที่สนามนั้นใช้ร่วมกันหลายล้านคน ก็ต้องมีกลิ่นเป็นธรรมดา และที่สำคัญ มันไม่พอดีกับหัวเท่าไหร่ (ก็เพราะเป็นผู้หญิงอีกแหละ หัวเล็กมั้ง หมวกเลยหลวม)
    และถ้าเป็นคนเหงื่อออกง่าย หรือผมยาวก็ควรที่จะมีหมวกคลุมผมด้วยค่ะ
    -และต่อมาก็ซื้อรองเท้า แนะนำว่าซื้อดีๆไปเลย เพราะซื้อของถูกมา ห่วย ! ค่ะ เพราะใช้ไปไม่ถึง 2 อาทิตย์ส้นเปิดเลยค่ะ เพราะฉะนั้น เสียตังค์ครั้งเดียวพอ ไม่ต้องซื้ออีก
    -ต่อมาก็คงเป็นถุงมือมั๊งค่ะ เพราะเดียวมือด้าน เวลาไปจับมือกะใครเดี๋ยวเขาจะด่าเอา (ถ้าด้านน่ะ)
    - ส่วนชุดแข่งน่ะ เขาบังคับซื้อ ถ้าเป็นคนที่เริ่มเล่นคงยังไม่จำเป็นเท่าไหร่ ใช้ของที่สนามก็ได้ เพราะตอนแรก เป้ก็ใช้ของที่สนามแต่แรกเหมือนกัน (ไม่มีปัญหาเรื่องกลิ่นเท่าไหร่)
    ของเป้แค่นี้ค่ะ ส่วนอุปกรณ์อื่นๆก็ไม่ค่อยได้ใช้ค่ะ

5. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    เอ้....

เป้..นี้ ใช่ยอดฝีมือนักขับ Kart หญิง แห่ง FC ชาเล้นท์ หรือเปล่าเนี่ย..:p

6. hnun

hnun Legend (R.I.P.)

406
    10
    0
    ต่อนิดนึง

แรกๆ เวลาเล่น แนะนำว่า ให้ค่อยเป็นค่อยไปก่อนครับ ความสามารถตรงนี้ มาจากการฝึกฝน ถ้าฝึกเยอะ ก็เป็นเร็ว แต่ถ้าไปที่สนาม ไม่ว่าจะเป็น Ptt หรือ MSL สามารถขอคำแนะนำ จากคนที่เล่นประจำได้นะครับ โดยเฉพาะ ถ้ามาที่ MSL เข้ามาหากลุ่ม กระป๋อง ได้เลยครับ เรายินดีเปิดรับ คนใหม่ ที่สนใจเข้าสู่วงการได้ พวกเราไม่หวงวิชาครับ อยากให้วิ่งได้เร็วๆ เหมือนกันทุกคน

แต่ ไม่เห็นมีใครบอกเลย ว่า นอกจาก เตรียมเงิน เตรียมใจ แล้วต้องเตรียมเวลาด้วยนะครับ อยากจะเป็นในสิ่งใด ต้องแบ่งเวลาให้ด้วยครับ ตัวผมเอง เป็นคนขับไม่ค่อยเร็วเท่าใหร่หรอกครับ อาศัย เพื่อนๆ พี่ๆ ทั้งหลาย ช่วยสอน ช่วยแนะนำ เลยค่อยๆ เร็วขึ้นครับ
    ต่อให้ด้านขนาดใหน ก็ไม่กล้าว่าหรอกครับ ให้จับก็ดีใจแล้ว:p

7. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    ถึงกับหลังม่วงเลยหรือครับ

8. Bob_powerslide

Bob_powerslide New Member Member

167
    0
    0
    โตธใจโหม๊เลย

เฮ้ยเป้มีหลักการ :eek:

9. pritsy

pritsy New Member Member

13
    0
    0
    อ้าว....หมายควาย..เอ้ย หมายความว่าไงเนี่ยคุณบ็อบบี้???
    Qactually i"m not A "ใช่ยอดฝีมือนักขับ Kart หญิง แห่ง FC ชาเล้นท์ " ,but I'm some on e who Iike FAST .that 's it.
    I think P 'NU53 Is a good driver more than me na ka^0^)

10. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    ขยันซ้อมนะ

Thank you ..... ;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้