กลิ่นน้ำมันจากท่อไอเสีย

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย thananonn, 8 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    รบกวนผู้รู้อธิบายทีครับ

เดี๋ยวนี้ผมติดเครื่องตอนเช้า ถ้าลงรถไปแถวด้านท้ายรถ
    จะได้กลิ่นน้ำมันเยอะมาก มันมาจากท่อไอเสีย
    อาการแบบนี้ มีผลให้นึกถึงปัยหาอะไรที่จะตามมาไหมครับ

-------------------------------------------------------------------

พี่ๆ อุ่นเครื่องตอนจะขับกันวิธีไหน
    1. ติดทิ้งไว้ 3 นาที++
    2. ติดแล้วขับเลย แต่ใช้รอบไม่เกิน 2000 รอให้ เข็มความร้อนขึ้นเล็กน้อย
    ค่อยเร่งเครื่องได้(เพราะ เห็นเขาบอกว่า เครื่องรุ่นใหม่ๆ จะมีตัวเร่งการอุ่น
    เครื่องให้)

แต่ก่อนผมใช้ ข้อ1 หลังๆ ลองข้อ 2 ติด 1 นาที แล้วออกรถ
    ขับประมาณ 200 เมตร ไม่เกิน 2000 รอบ เข็มก็เริ่มขยับขึ้นแล้ว

วิธีไหนเป็นวิธีที่ถูกต้องครับเนีย ผมอยากรักษารถคันนนี้ไว้ให้ได้นานๆ
    ขอบคุณครับ

2. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    อาการน้ำมันหนา ครับ ก็ขับไปอย่างที่คุณเขียนนะถูกแล้ว อย่าไปคิดมาก เวลาเครื่องเย็นมากๆ choke อัตโนมัติมันก็ทำงานโดยปล่อยให้น้ำมันออกมามากทำให้รถ start ติดง่ายขึ้น (เหมือนรถสมัยก่อนที่มีตัวดึงโช๊ค) ส่วนตัวช่วยเดินเบาหรือ sensor eacv มันอยู่หลังลิ้นผีเสื้อ เวลาเครื่องเย็นมันจะสั่งให้รอบเครื่องไปแช่ที่ 1500 (กรณีเครื่องตระกูล B) จนเครื่องเริ่มอุ่น รอบมันจะลดลงมาเอง มีโอกาสก็ถอดมาล้างได้ครับ

3. thananonn

1,973
    34
    0
    ตอนนี้แบงค์ เริ่ม อยากทำรถด้วยตัวเอง
    แบบ รื้อ เอง จะพึ่งใครได้บ้าง เพราะคิดว่า
    ทำเอง น่าจะเข้าใจมากกว่าไปยืนดู ช่างทำ

5555

4. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    จะเอาแบบลงเครื่องใหม่ wire สายไฟเองถ้าอยากลอง มาเจอที่อู่สิงห์เสาร์หน้าได้ครับ จัดให้ได้

5. thananonn

1,973
    34
    0
    เกินไป เอาแค่ขั้นพื้นๆก่อนครับ

6. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    แกะตรงไหนก็ใส่ตรงนั้นคับเครื่องยนต์กับสายไฟอย่าไปยุ่งคับเด๋วงานเข้า ^^

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    นั่นแหระครับ แกะตรงไหน ใส่คืนตรงนั้น ให้เป็นก่อน เด๋วก็ได้เอง อิอิ

8. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    ถ้าแบงค์ทำเป็นแล้วมาทำให้ผมฟรีๆด้วยนะครับ อิอิ ^_^

9. thananonn

1,973
    34
    0
    555+ วันนี้ลองแกะไฟ+กันชนเอง เกือบใส่ไม่ได้

ยากวุ้ย

10. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ผมทำแบบเนี้ย ติดเครื่องแรกๆ รอบเครื่องจะวิ่งไป 1500 ให้เหลือประมาณ 1000 แล้วค่อยออกรถ ไม่ต้องเร่งมากอย่างที่ว่า ถ้าจอดอุ่นเฉย เครื่องจะร้อนช้ามาก

11. Tuned by Tommy

766
    29
    0
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=246096 ลองไปอ่านดูละกันครับ แต่อย่าไปยุ่งกับลิ้นผีเสื้อมาก เดียวจะแก้ไม่ได้

12. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

แค่ถอดเบาะหลัง จนป่านนี้ยังใส่คืนไม่ได้เลย ฮาๆๆ(จงใจบอกแม่)

ไม่งั้นแม่ให้ใส่คืนเองละเซ็งเลย ยังหาที่เก็บไม่ได้เลยเนี้ย:D

ส่วนเรื่องกลิ่นน้ำมันนี่ไม่ค่อยมีเวลาได้ดม ต้องรีบออกไปทำงาน อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้