ms133 กับ1G-FE

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย sahat, 8 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sahat

sahat New Member Member

1
    0
    0
    ตอนนี้วาง1เจฝาขาวอยู่ แต่เครื่องโทรมแล้ว อยากลองวาง 1จี ออโต้ ดู ไม่ทราบว่าจะประหยัดน้ำมันขึ้นบางหรือเปล่า แล้วอะไหล่เครื่อง 1จี มีเยอะมั๊ยครับ ขอบคุณครับ:confused:

2. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ทำไมถึงอยากไปใช้ 1G ล่ะคับ จริงๆ ทั้ง 1J และ 1G ก็เป็นเครื่อง 6สูบ DOHC 24 V. เหมือนกัน แต่ต่างกันที่ปริมาตร กระบอกสูบและช่วงชัก ทำให้จำนวนม้าและแรงบิด ไม่เท่ากัน ผมเคยใช้ 1G มา2 คัน เมื่อ สิบกว่าปีก่อนโน้น คันแรก 1G-GE ลงในบอดี้ E30 ออกตัวเกียร์3 ล้อยังฟรีได้อยู่เลย ประทับใจ คันที่สอง 1G GTE Twin Turbo อันนี้ ลงในวอลโว่ 244 อันนี้ไม่หวือหวาเท่าไหร่ เพราะน้ำหนักตัวรถ จริงๆ ทั้งสองคันผมอยากวาง 7M แต่ว่าติดเรื่องงบประมาณ และสมัยก่อน อู่วายริ่งเครื่อง 7M เก่งๆ หายาก (สมัยนั้นจริงๆมี 1J เข้ามาแล้วแต่แพงมาก ส่วนใหญ่ถ้าจะเอาแรง เขาไปเล่น 7M กัน)

สำหรับคุณจขกท. ผมแนะนำให้ใช้เครื่อง 1J ต่อไปเหอะ 1G วางได้ แต่ไม่มันส์สสส เชื่อผมเหอะ

บางทีเครื่องยนต์เล็กไม่ได้หมายความว่าจะประหยัดกว่าเครื่องยนต์ใหญ่ มีปัจจัยอีกหลายอย่าง ที่สำคัญ ตลาดรถที่วางเครื่อง J จะขายได้ราคากว่า เครื่อง G อะหลั่ย เครื่อง J มีมากหาง่ายกว่า G เป็นไปตามความต้องการของตลาด

3. notejeab

notejeab New Member Member

65
    0
    0
    เห็นด้วยเลยครับ รถตัวถังหนักวาง 2 เจไปเลยยังได้

4. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    จริงอย่างพี่เอกกะพี่โนตว่าครับ แต่ 1J ฝาดำประหยัดกว่า 2J ฝาดำเยอะครับ อะไหล่หาง่าย ไม่จุกจิก ทนทานนานปี ผมว่าเครื่องเจน่าจะประหยัดกว่าจี นะครับ เคยใช้เครื่องเจในบอดี้เอ็มเอส ทางไกลได้ถึงสิบเอ็ดกิโลต่อลิตรน้ำมันนะครับ ยังงัยลองพิจารณาดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้