เรื่องของอากาด อากาศ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย ไอ้หมึกดำ, 7 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ไอ้หมึกดำ

ไอ้หมึกดำ New Member Member

408
    2
    0
    คือสงสัยว่าวัตถุสิ่งไหน ที่อาการเย็นจะไหลสะดวก
    ระหวาง
    1 ท่อพลาสติก
    2 ท่ออลูมิเนียม
    3 ท่อเลส

2. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    รอผู้รู้แล้วกันพี่ ส่วนผมใช้ เลสคับ

3. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ทองแดงเรยพี่วิน

หล่อขึ้นมาใหม่ 2นิ้ว หุหุ

4. ไอ้หมึกดำ

408
    2
    0
    ฟ้ามันจะผ่าไหมอานัท 555+
    อัพต่อไป

5. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ผมว่าท่ออลูมีเนียมนะเพราะเห็นเค้าใช้กัน

6. ^BLUE_SODA^

^BLUE_SODA^ New Member Member

307
    9
    0
    ถ้าอากาศ เย็น ก็ไหลสะดวก หมด ครับ ในกรณีที่หน้าตัด ของท่อ เท่ากัน

แต่ถ้าเป็นอากาศร้อน ตามหลักกลศาสตร์ อากาศร้อน จะไหลได้ดีในอุณหภูมิสูง ครับ

เพราะฉะนั้น คอท่อ ที่เราเห็นๆ กัน จึงมีผ้ากันความร้อนมาหุ้มไว้ เพื่อป้องกันไม่ให้ท่อเย็นเกินไป
    อากาศจะไหลผ่านได้ดี

7. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

กลายเป็น "เร็วฟ้าผ่า" :D

8. ไอ้หมึกดำ

408
    2
    0
    ขอบคุณคร๊าบ โห ความรู้ดีคับ

9. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ไม่รู้คับ ทาเหลนออยหน่อยไหลสะดวก หุหุ

10. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เดา เดา เอาครับไม่เคยใช้งาน

สแตนเลส มันเงา สวย อาจจะขึ้นสนิมถ้าเชื่อมไม่ดีขึ้นรูปไม่ดี

อะลูมิเนียม เบากว่าสแตนเลส ขึ้นขี้เกลือง่ายกร่อนเร็ว

พลาสติก ถูก เบา ทนความร้อนได้ถ้าวัสดุเกรดดี

สรุปสแตนเลส ครับเน้นเงาสวย

11. M.SAKDA

M.SAKDA New Member Member

210
    4
    0
    อลูมิเนียมครับพี่น้อง

12. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ผมว่าเลสครับท่าน

13. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    ถ้าอากาศเย็นผมว่าน่าจะใช้มิเนียมนะคับ
    แต่ถ้าอากาศร้อนอย่างท่อไอเสียน่าจะใช้เลสดีก่า

14. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางเท่ากัน อากาศใหลเท่ากันหมดคับ
    แต่เป็นท่อเข้าไอดี ควรจะเป็นอลูมิเนียมดีกว่าสแตนเลสคับ
    เพราะว่าอากาศเข้าไอดีควรเป็นอากาศเย็นจะได้ช่วยไม่ให้เครื่องยนต์ร้อนเกินไปคับ
    อลูมิเนียมจะไม่อมความร้อนเหมือนสแตนเลสคับ

15. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ผิดกระทู้แล้วครับคุณ....ขายของเชิญปักหมุดครับ

16. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    นั้นแน่โฆษณา ของตัวเองเลยนะ แต่ผมว่ามันคนละเรื่องกันนะคับท่าน
    โฆษณาขนาดนี้ สงสัยของเขาดีจิง

17. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ไม่สนใจเอาไปทาตัวบ้างหรือเผื่อยาวขึ้น :D:D:D :D:D:D

ดีจิงๆคับ :D:D:D

18. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    ใช่ครับ..เพราะคุณสมบัติเด่นๆ ของอลูมิเนียมก็คือ สามารถถ่ายเทความร้อนได้ดี...สังเกตูง่ายๆ ทำไมตามร้านเหล้าเขาถึงใช้กระป๋องอลูมีเนียมใส่น้ำแข็ง ก็เพราะว่าอลูมีเนียมถ่ายเทความร้อนได้ดี...ทำให้น้ำแข็งละลายเร็ว..เราก็เลยต้องเสียตังค์น้ำแข็งมากขึ้นครับ... :D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้