-----------ช่วยตอบทีคับ----------

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Rc7, 7 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Rc7

Rc7 New Member Member

235
    15
    0
    อยากทราบว่าถ้าแม็กขอบ18" 7.5 ใส่ยาง205/40 กับ 215/35 แบบไหนใส่แลัวหลบซุ้มกว่ากันคับ ที่ใส่แล้วออกแนวหรูอะคับ:D ขอบคุงคร๊าบบบบบบบบบบบบ...

2. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    อธิบายกันยากเลย... เพราะว่ามันไม่ได้อยู่ที่หน้ากว้างของแม็ก กับยางเท่านั้นครับ
    มันอยู่ที่ OffSet ล้อเป็นสำคัญ

แต่ล้อหน้าแคบกว่า ก็มีโอกาสที่จะหลบซุ้มได้มากกว่าครับ

3. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    โห ตอบยากมาก น่าจะพอๆ กันนะครับ

205 /40 น่าจะหลบกว่าครับ

รถเพื่อน ล้อ 18 กว้าง 8.5 ไส่ 215/35 ดึงขอบแทบหลุด 5555+

4. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ตอบตามที่ใช้ละกันนะครับ

205/40 กับ 215/35

ถ้าเป็นตามปกติ
    205/40 ความสูงของยางจะสูงกว่า 35 แบบเห็นได้ชัด ถ้าใส่แม๊กหน้าไม่กว้างมาก มันจะสูง และติดซุ้มครับ
    215/35 ความสูงของยางเตี้ยมาก ใส่แล้วไม่น่าติดซุ้มด้านบน แต่อาจจะติดซุ้มด้านข้างแทนครับ

ทั้งสองกรณี จะไม่ติด หากใส่แม๊กประเภท กว้างเกินกว่า 8 นิ้วขึ้นไป
    แต่ถ้า เป็นกรณีเจ้าของกระทู้ คือ 7.5 ผมว่าต้องลองใส่ดูแล้วล่ะครับ เพราะต้องลองเทียบกับ Offset ของล้อด้วยว่าปลิ้นเข้าหรือปลิ้นออก

ปล. ยาง 18 แก้มเตี้ย ๆ ก็มีนะครับ ลองหาดูครับ

5. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    อยู่ที่ offset นะคับ เรื่องหลบไม่หลบเนี่ยะ ส่วนยางผมว่าเลือกให้เหมาะสมดีกว่าคับ ถ้าชอบดึง ใส่ 205 ก้อได้ แต่ถ้าเป็นล้อหน้าแล้วขับแบบหนักหน่วง 215 ชัวกว่าคับ เพราะขอบจะไม่ดึงเท่าไหร่

6. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ไอ้นี่ก็เวอร์ปายยยยยย มันดึงกะลังสบายๆๆๆๆๆ อิอิ

ที่ว่าหมายถึงดึงยางให้หลบซุ้มใช่มั๊ยครับ จะบอกว่าอันตรายนะครับ ถ้าดึงยางเพื่อให้หลบซุ้ม เพราะ ค่อยๆลองนึกตามนะครับ ว่า ถ้าเราดึงยาง <ยางเเคบ เเม็คกว้าง> เเก้มยางจะถ่างออก เเล้วถ้าเเก้มถ่างออก มันก็จะหลบซุ้มล้อได้ครับ เเต่มันจะหลบได้เเค่หน้ายาง นะครับ ถ้ากระเเทกเเรงๆๆ เเล้วถ้ามันไม่พ้น มันจะครูดกับเเก้มยางนะครับ ถ้าโดนลึกๆหรือบ่อยๆ มันอาจทําให้เเก้มยางเเตกได้นะครับ <<<<< หลายๆคนมองข้ามเรื่องนี้อะครับ เเต่ถ้าหลบพ้นก็สบายยยไป:D:D

ผมว่าถ้าจะดึงเอาสวยก็ ดึงได้ตามใจชอบเลยครับ สวยชอบเหมือนกันครับ เเต่ถ้าจะดึงเอาหลบซุ้มผมไม่เห็ฯฃนด้วยอะครับ

ส่วนข้อเสียของการดึงยางก็ มีมากมายครับ ดึงมากๆ เลี้ยวเเรงๆมันสามารถหลุดขอบได้ เคยได้ยินมาอะครับ เเต่ที่เจอกับตัวก้อ กินยางด้านข้างของหน้ายางมากกว่า ตรงกลางหน้ายางอะครับ เพราะพอเเก้มถ้างออกหน้ายางตรงกลางก็จะยุบลงครับ เเต่เเก้ได้โดยเติมลมยางให้เเข็งขึ้นเพื่อให้หน้ายางป่องขึ้นมาครับ

เเต่ถ้าเอาเรื่องนี้ไปถามตามร้ายางทั่วๆ ไป ที่ไม่ใช่ร้านซิ่งๆ ผมเคยไปถาม ร้านจะบอกว่า จะดึงทําไมม ไม่สวยหลอก น่าเกียจ <<<<<< ก็กรูชอบยนิหว่าไม่เข้าจัยกรูเร๊ยยยย วันรุ่นเซรงงงง :embarassed::embarassed::embarassed:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤศจิกายน 2008
  7. Rc7

235
    15
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบนะคับ......แต่วันนี้ใส่แล้วรู้สึกว่าล้อหน้าไม่ติดคับ.. :) ส่วนล้อหลังรู้สึกว่าจะติดซุ้มพอสมควรคับ:( ( จะไปพับซุ้มพรุ่งนี้แล้วไม่รู้จะหายหรือเปล่า ) ล้อเก่าหน้า8"หลัง8"อะคับของก๊อบแต่ใส่แล้วไม่มีปัญหาอะรายยยยยย :D ส่วนล้อใหม่หน้า7.5"หลัง8.5ของJapanแต่ปัญหาอยู่ที่กล่าวมาข้างต้นอะคับ..( ถ้าทำมาเรียบร้อยจะมารายงานให้ฟังนะคับ)บายยยยยยยยยยยยย:D

8. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    แปลว่าล้อใหม่ออฟน้อบกว่าเเน่เลยครับ เลยติด ถ้างั่นลองพับซุ้มดูครับ อิอิ

9. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    อิอิ ออฟเท่ากัน แต่ กว้างกว่า 0.5 ด็ติดได้นะคับเปื้อน

10. ++GofZz_SCEPTER++

1,083
    27
    48
    เเต่ใส่ยางดึง .5 ก็ไม่ติดยางนะครับเปื้อน:D:D

11. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    สรุปว่าเปื้อนนนนน ^^

12. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    แล้ว เวลา กระแทก มันไม่โดน แก้มยาง แบบที่ แก บอก ไว้ข้างบน หรอวะ 5555555555++:D

13. Rc7

235
    15
    0
    ไปพับซุ้มมาแล้วคับ ไม่ติดแล้ว แต่ตัวรถบุบตามรอยมือช่าง(กดแรงเกิน)เซ็งคับ:cry:เห็นตอนล้างรถแล้ว ผมเลยโทรไปบอกเจ้าของร้านเค้ารับผิดชอบคับแต่ช่วยออกครึงเดียว ค่าดูดตัวถัง600฿ ขอบคุณร้านย่าน5แยกปากเกร็ดคับที่รับผิดชอบของรถผม:D ใด้ใจผมจิงๆๆ:sad:

14. pon_rx8

pon_rx8 New Member Member

3
    0
    0
    รู้แต่แค่เนี้ยครับ ขนาดยาง ตามรูปเลยครับ
    1.แก้มยาง
    2.รัศมี จากจุดศูนย์กลาง
    3.เส้นผ่าศูนย์ กลาง
    4.เส้นรอบวง
    5.ใน1 กิโล ล้อจะหมุนกี่รอบ
    6. ไม่แน่ใจอ่ะ
    7.อันนี้ก็ไม่แน่ใจ เท่าไหร่อ่ะ แต่เดาเอาว่าไมล์น่าจะอ่อนลงจากเดิมน่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้