รบกวนเพื่อนๆพี่ๆทีครับ เกียร์ถผมเหมือนไม่สบาย

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย slowly_30, 6 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slowly_30

slowly_30 New Member Member

71
    0
    0
    สวัสดีครับ พอดีวันนี้ผมขับดีแม็ก 2500 อยู่ แล้วพอสังเกตุว่า เวลาเข้าเกียร์ 3 แล้วขับไป จะมีเสียงดังตามรอบขึ้นเรื่อยๆ เหมือนมีเหล็กอะไรเคาะกันอยู่เสียงดังมาก ซึ่ง ทดลองหมดดูแล้ว เป็นที่เกียร์ 3 เกียร์เดียว ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับอะไรครับ แล้ว ค่าอะไหล่ประมาณเท่าไหร่ รบกวนช่วยแนะนำทีน่ะครับ กังวลมากเลย ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับน้ำมันเกียร์หรืออะไรด้วยมั้ย

2. ดัง "ก่อกๆ" ตามรอบเลยชั่ยมั๊ยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤศจิกายน 2008
  3. slowly_30

71
    0
    0
    ใช่เลยครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับอะไรครับ

4. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    รีบไปเปลี่ยนเกียร์เลยดีกว่าครับก่อนที่งานจะเข้า อิอิ เฟืองน่าจะเริ่มไปแล้วครับ
    ถ้าซ่อมผมว่าไม่ดีครับ ทางที่ดีเปลี่ยนเลยดีกว่า

5. สมภพDirect

สมภพDirect New Member Member

39
    5
    0
    ถ้าดังผมว่าเปลี่ยนลูกปืนก็น่าจะหายครับ แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนเกียร์ผมแนะนำเกียร j ครับ ถ้าคิดว่าเกียร์g ดีกว่าลองคิดดูว่าเกียร์ใหญ่ เกียร์เล็ก แรงกระชากเกีย g ด้อยกว่าแน่นอน เกียร g ต้นดีปลายไม่เดิน แต่ถ้า j ทนกว่าเดินดีกว่าเยอะครับ ไม่เชื่อลองดูได้ครับ คำนวนเฟื่องท้ายให้ดีนะครับ

6. เบื้องต้นลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนว่ามีเศษเหล็กติดที่น๊อตถ่ายหรือไม่

หรือผิวของน้ำมันเกียร์ที่ถ่ายออกมามีเศษทองเหลืองรอยอยู่หรือเปล่า

แต่อาการนี้ที่เป็นอยู่ผมว่างานเริ่มเข้าครับ ที่เจอผมมานะครับ

ลูกปืนราวเกียร์มันแตกเลยพาให้เกียร์ขบไม่เต็มฟันเฟือง

ที่นี้เฟืองเกียร์ก็จะบิ่นไปเรื่อยๆจนรูด :cool:นั่นแหล่ะงานเข้าเต็มตัว::D

ปล.อาจจะมีอีกหลายสาเหตุเช่นซัดมาแล้วเจอสะพานรถลอย 4 ล้อ

ลงมาระแทกกับจากนั้นก็เกิดเสียงเลย รื้อมาแทบช๊อค

7. slowly_30

71
    0
    0
    แล้วแบบนี้เกียร์ J พร้อมใส่อยู่ราคาเท่าไหร่ครับ ป.ล. ผมงงอยู่อย่างนึงมานานแล้ว ว่าสมมุติ ถ้าผมเอาเกียร์เจมาใส่ สิ่งที่เปลี่ยนแปลงคือ รอบปลาย จะวิ่งได้ ความเร็วมากขึ้นจากเกียร์เดิม หรอครับ

8. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    โอ่วเปลี่ยนก่อนงานเข้านาพี่อ๊อด

,,, ว่าแต่ปากเทอร์โบโหด นะครับ =P:D

แก้ไขล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2008
  9. slowly_30

71
    0
    0
    ซะงั้น ก็ทำมาจากใครหละ5555+ เมื่อกี้ลองถ่ายน้ำมันเกียร์เข้าๆออกดู ก็ไม่มีเศษเหล็กออกมา มีแค่ผงๆ ปรกติเหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องเท่านั้น เฮ้อกลุ้ม 5555 แต่ก็วิ่งได้ปรกติทุอย่าง ไม่มีอาการสะดุด แล้วเวลามีเสียงก็อกๆ คันเกียร์ก็ไม่มีอาการสั่น มันจะเป็นเกี่ยวกับอะไรหน้อ

10. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ลูกปืนเกียคับ เปลี่ยนก้อหายแล้วรีบๆหละฝืนไปเกียพังนะคับ

11. slowly_30

71
    0
    0
    ขอขอบคุณพี่ๆน้องๆ ทุกๆคนด้วยน่ะครับ ที่ช่วยเข้ามาแก้ไขให้กระจ่าง เดี๋ยวกะว่าวันจันทร์จะลองยกเกียร์ลงมาดู แต่เห็นช่างซ่อมรถแถวบ้านอกว่าลองดูลูกปืนตัวหลังเพื่อมันอาจจะเป็นตัวนี้ที่พัง จะได้ไม่ต้องยกมาก ขอบคุณมากๆครับ

หายไวไวเอาใจช่วยครับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้