วิทยุครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย papaman, 6 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. papaman

papaman New Member Member

53
    4
    0
    มีใครเคยใช้ฟร้อนของ worldtech wt-9233u มั่งครับ เห็นโฆษณาในเวป
    จะเวิร์คมั๊ยเนี่ย

2. PSM"21

PSM"21 New Member Member

163
    9
    0
    อันนี้ไม่เคยลองฟังครับ ผมใช้ Pioneer DEH-3050UB เสียงโอเคครับ สมราคา ขับแกนร่วม 6x9 ดีมาก แต่ขับลำโพงแยกชิ้น 6.5" ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ สาเหตุน่ามาจากขับวัตต์ไม่ถึงเลยเสียงไม่แจ่มมากนัก แต่ถ้ามีเพาเวอร์ดีๆมาช่วยขับเห็นหลายคนบอก ทุกฟร้อนนั้นจะสามารถให้เสียงที่ดีมากๆเลยครับพี่

3. PSM"21

163
    9
    0
    ลองดูที่ร้านแสงไทยครับ มีหลายรุ่นราคาไม่แรงเลย ถ้าเทียบกับร้านเครื่องเสียง

4. mengsi

mengsi New Member Member

227
    14
    0
    ลำโพงหน้า 6.5" นี่ใส่กรอบลำโพงของเดิมได้มั้ยครับ :) พอดีกำลังจะเปลี่ยนลำโพงอยู่เหมือนกัน

5. PSM"21

163
    9
    0
    ถึงพี่ mengsi ครับตามที่ได้ติดตั้ง ลำโพงเดิมในแผงประตู ek9 ของรถผม จะเป็นสีฟ้าขนาด 5" ครับ หากจะใส่6.5" นั้นพบปัญหาหลักๆคือ
    1.ต้องคว้านพลาสติกออกบ้างเพื่อให้ลำโพงที่ใหญ่กว่าถึง1.5" สามารถเข้าไปในช่องได้อย่างสะดวก
    2.ระมัดระวังกะระยะให้เหลือพื้นที่ในการเปิดกระจกลงมาด้วยครับ ทางที่ดีควรลดกระจกลงเพื่อจะได้รู้ระยะครับดพราะลำโพง 6.5" จะมีตูดที่ลึกและยาวกว่าลำโพงของเดิม
    3.ตอนขันน๊อตตะแกรงนั้นต้องรองแผ่นยางตามรูที่จะขันน๊อต และออกใช้แรงกดตรงขอบเพื่อให้น๊อตสามารถขันเข้าไปได้และแข็งแรง
    4.ระวังตำแหน่งเมื่อขันน๊อตเพราะด้วยขนาดลำโพงที่ใหญ่ขึ้นหากขันแน่นโดยไม่ลองเปิด-ปิดประตูดูเลย ขอบล่างของตะแกรงลำโพงอาจต่ำลงไปและติดกับกาบข้างตอนปิดประตูได้ (ตรงนี้ผมกับ
    พี่ชายต้องเล็งกันหลายรอบเพราะไม่งั้นตอนเปิด-ปิดประตูขูดและฝืดมากครับ)
    5.แผงครอบลำโพงของแผงประตูเดิมนั้นไม่น่าจะใส่ครอบลำโพง 6.5"ได้ครับ

ปล.เนื่องจากผมเดินสายและติดตั้งวิทยุและลำโพงเองกับพี่ชายจึงพบปัญหาและอาจแก้ไขได้ให้สมตามตั้งใจไม่ได้มากนัก (DIY) ถ้าหากต้องการความสวยเนียนและเรียบร้อยในการติดตั้ง ขอแนะนำให้ลองปรึกษาและติดตั้งกับร้านเครื่องเสียงที่มีประสบการณ์มากกว่า ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับงบประมาณและความพอใจครับ

สำหรับเว็บขายเครื่องเสียงและลำโพงคุณภาพทั่วไปแนะนำ ร้านแสงไทยตรงข้ามบิ๊กซีสะพานใหม่ ราคาค่อนข้างสมเหตุสมผล
    http://www.888mediacaraudio.com/template/w12/shop.php?shopid=4373

ส่วนเรื่องแนะนำการติดตั้งกับร้านที่มีประสบการณ์นั้นรบกวนให้ท่านอื่นมาให้ข้อมูลจะดีกว่าครับผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤศจิกายน 2008
  6. mengsi

mengsi New Member Member

227
    14
    0
    ตอบละเอียดมากเลย ขอบคุณมากครับ

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ผมก็คว้าน ครับ front ติกรถ คารเลือกยี่ห้อ ดีหน่อยครับ ไม่งั้น เด๋วจะเซ็ง แบบเสียงไม่ดี พังไว
    เทียบกะ ของมียี่ห้ออาจถูกกว่า ไม่มากแต่อายุการใช้งานและคุณภาพครับ

8. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เห็นด้วยคราบ ของไม่ได้เปลี่ยนกับบ่อย ใช้ของยุ่นดีกว่าครับ สบายใจกว่า

9. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    แนะนำ ด้วยอีกคนคับ ร้านแสงไทย ไปปะจำคับ เป็นลูกค้า ประจำ ดั่งเดิม คับ ทำช่วงล่างเปลี่ยนเบรค เจียจาร ที่บ้านทำทุกคัน คับ ราคาเป็นกันเอง ติดต่อ k.ben ได้เลย อิอิอิ

10. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    แต่ สนใจ วิทยุ รึป่าว คับ ผมว่าจะเปลียน วิทยุใหม่ พอดี ถ้าสนไง PM ใว้คับ เดียว ส่งรูปให้ ดูคับ เป็นของ Sony รุ่น X-POD คับ ตัวก่อนตัวใหม่ล้าสุด จอสีฟ้า DVD รายละเอียด ว่ากันอีกที ว่าจะใส่ 2 DIN แทน :D :D
    -
    ปล.แต่จะขายพร้อมกับจอ TV แบบ pop-up ของ Mozz ด้วยคับ ดูทีวีและหนังได้ พร้อม เสา ภายใน:D :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤศจิกายน 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้