เข้าเกียร์ D เครื่องสั่น

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย aom_rk, 28 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aom_rk

aom_rk New Member Member

20
    0
    0
    จากกระทู้นี้ที่ได้รถมาค่ะ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=554146
    พบว่าเข้าเกียร์ D แล้วเครื่องสั่นค่ะ แต่ถ้าเป็นเกียร์ N P รอบเดินเบาอยู่ที่ประมาณ 1000 ไม่มีอาการสั่นค่ะ แต่พอแอร์ตัดจะสั่นเล็กน้อย แต่ถ้าเหยียบเบรคแล้วเข้าเกียร์ D เครื่องสั่นมากเลยค่ะ แต่ไม่ดับ

อยากจะทราบสาเหตุค่ะ แล้วมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2. aom_rk

20
    0
    0
  3. keng-ep82

keng-ep82 New Member Member

352
    1
    0
    น่าจะเป็นที่ยางแท่นเครื่องนะครับ แต่ยังไงรอผู้รู้มาบอกอีกทีดีก่าครับ
    ของผมเคยเป็นแล้วเปลี่ยนยางแท่นเครื่องหายเลยครับ

4. ta-rang7m

ta-rang7m New Member VIP

477
    10
    0
    ประมาน นั้น คับ เคย เป็น คับ

5. aom_rk

20
    0
    0
    ช่างเปลี่ยนยางแท่นเครื่องและแท่นเกียร์ให้ค่ะ แต่ไม่ครบทุกตัวเพราะยางตัวล่างสุด ช่างบอกว่ามีการแปลงมาเปลี่ยนไม่ได้ แต่เครื่องยังไม่หายสั่นเลยค่ะ เหมือนจะหนักกว่าเดิมอีก เข้าเกียร์ N P ชักจะเริ่มมีอาการสั่นด้วยค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะไม่ได้เปลี่ยนทุกตัวหรือเปล่าก็ไม่ทราบทำให้อาการสั่นไม่หายค่ะ อ้อ! แล้วอีกอย่างค่ะ ในบิลช่างเขียนอะไหล่ว่า บู้ชแท่น กับ บู้ชแท่นเกียร์ ก็คือ ยางแท่นเครื่อง กับ ยางแท่นเกียร์ใช่ไหมคะ พอดีแฟนไปทำให้ค่ะ เลยไม่ได้ถามช่างค่ะ และตอนนี้กลุ้มใจมาก เครื่องยังไม่หายสั่นเลยค่ะ มีท่านใดมีคำแนะนำบ้างคะ

6. keng-ep82

352
    1
    0
    ถ้าเป็นแบบที่ว่ามาน่าจะเอาไปอัดบูชใหม่เฉยๆนะครับ คงไม่ได้เปลี่ยนใหม่เรย
    มันก็เลยสั่นเพิ่มขึ้นไปอีกนะ ลองเช็คของแท้ตรงรุ่นดูนะครับ ราคาก็สูงหน่อยนะ
    เพราะต้องสั่งมาแล้วรอครับ แต่หายแน่นอนเพราะของผมเปลี่ยนแท้ตรงรุ่นไป2ตัว เหลือรอของตรงแท่นเกียร์อยู่เลยเอาตัวเก่าไปอัดบูชใหม่เพื่อใช้ไปก่อน
    อาการสั่นมันก็หายไปเรยครับ เหลือแต่เสียงกุกๆตรงแท่นที่อัดบูชให้รำคาญ
    อย่างเดียว คิดว่าพอใส่ตัวที่รออยู่แล้วคงไม่มีเสียงแระ

7. I AM SAM

I AM SAM New Member Member

3
    0
    0
    ให้ลองขยับรอบดูก่อน
    รอบ n 1200-1300
    สับ d เปิดแอร์ ตกเหลือ 900-1000
    หากหายแล้วจะมาบอกวิธีแก้อีกที จะได้ไม่ต้องเสียซ้ำซ้อน

โชคดีครับ:cool:

8. StarGatE

StarGatE New Member Member

175
    0
    0
    d[^_^]b

เห็นด้วยครับ ลองเช็ครอบเครื่องดูก่อน

รถผมเกียร์ธรรมดานะ รอบเครื่องเดินเบาอยู่ที่ 1100 - 1200 มันเอาลงต่ำกว่านี้ไม่ได้แล้วอะ

ส่วนเวลาเปิดแอร์ ถ้ารอบเครื่องอยู่ประมาณ 900-1000 เนี่ยจะสั่นมาก ถ้าปรับให้เป็น 1100 ก็นิ่งเลยครับ...

ในส่วนของการปรับรอบเครื่องเวลาเปิดแอร์นะ มันจะคนละตัวกับการตั้งรอบเครื่องปกตินะ

9. joke71

joke71 New Member Member

182
    0
    0
    ของผมก็เป็นครับเปิดแอร์ตั้งไว้ 1400 ใส่ d เลือ 1000 นึง ตั้งรอบสูงอย่างนี้เปลืองไหมครับ แต่พอปิดแอร์รอบตกทันทีเหมือนสะดุดจะดับงะครับมันเป็นที่อะไรครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤศจิกายน 2008
  10. aom_rk

20
    0
    0
    ตั้งเครื่องรอบสูง เห็นแฟนบอกว่าจะกินน้ำมันมากค่ะ และจะมาอัพเดตเพิ่มเติมค่ะ ลองเปลี่ยนช่างดูค่ะ ช่างเขาเปลี่ยนยางแท่นเครื่องให้ค่ะ ยกเว้นตัวด้านซ้ายเห็นบอกว่ายังหาไม่ได้ อาการเครื่องสั่นลดลงไปมากเลยค่ะ แต่ก็ยังสั่นอยู่บ้างแต่น้อยกว่าเก่ามาก ก็พอใจขึ้นระดับหนึ่งค่ะ แต่ถ้าไม่สั่นเลยก็จะดี อิอิ

11. keng-ep82

352
    1
    0
    ของผมใส่ครบทั้ง3ตัวแล้วครับ...หายสั่นเลยในห้องโดยสารนิ่งขึ้นเยอะเลยคร้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้