เครื่องมีปัญหาครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย boonmobile, 7 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. boonmobile

boonmobile New Member Member

47
    1
    0
    ซีวิคตาโตนะครับ คือตอนเช้าพึ่งสตาดต์รถหลังจากเคื่องมันวอมเองซักแป็บนะครับ ถ้าขับออกไปเลยจะมีอาการรอบตกลงหน่อยเหลือประมาน600-500 ถ้าเป็นแก็สจะตกมากกว่านี้แล้วสังเกตุว่า ท่อไอเสียจะมีไอเสียออกมาค่อนข้างน้อย กว่าตอนเครื่องร้อนแล้วครับ แล้วเครื่องก็จะอืดๆหน่อยครับ
    แต่พอเครื่องร้อนแล้วก็ปกติเครื่องวิ่งดีเหมือนเดิม ทีนี้ปัญหามันอยุ่ตรงที่แก๊สนี่แหละเป็นสำคัญเลยครับ คือถ้าจูนแก๊สเครื่องร้อนนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรวิ่งดีแต่พอตอนเช้าเครื่องยังไม่ร้อน รอบมันก็จะตกแบบแก๊สท่วม ถ้าจะให้ไม่ตกต้องจูนให้บางลง มันเหมือนเครื่องเย็นมันกินแก๊สน้อยแต่พอร้อนมันต้องกินแก๊มากกว่าอะครับ เลยจูนแก๊สลำบากครับ ไม่ทราบว่าพอรุ้ไหมครับว่าเครื่องมีปัญหาอะไร ตั้งวาล์วไว้ ไอดี20 ไอเสีย25 ตามสเปคมันให้ตั้งไอดี19-21ไอเสีย23-27 เลยเอาไว้กลางๆครับไม่รู้ว่าจะเกี่ยวไหม ขอบคุณมากครับ
    เครื่อง d16y8 auto

2. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ล้างลิ้น+มอเตอร์เดินเบา+ตั้งไฟ+เช็คกำลังอัด
    ตัดแก็สออก วิ่งใช้น้ำมันให้ปกติก่อน
    ถ้าระบบน้ำมันปกติแล้ว ก็มาไล่ระบบ+จูนแก็ส คับ
    อาการเหมือนหม้อแก็ส มันร้อนช้านะคับ

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    mixer ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ คงต้องเปลี่ยนเบอร์ mixer ใหม่

ถ้าเป็นหัวฉีด คงต้องโปรแกรมใหม่...

4. boonmobile

boonmobile New Member Member

47
    1
    0
    มิกเซ้อครับ ขอบคุณครับ

5. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ไอเสียตอนเช้าออกน้อยกว่า

อาการนี้ ให้ลองตั้งวาล์วดูครับ รถใช้แก๊ซบ่าวาล์วจะทรุดไว (ผมก็ใช้อยู่)
    แนะนำให้ตั้งวาล์วดู หายขาดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้