ช่วยด้วยคับๆๆๆๆๆคับ สั่นพรึบๆๆ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย monymon, 4 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. monymon

monymon New Member Member

52
    1
    0
    คือว่าเริ่มที่แรกอยู่ๆรอบจะสวิ้งเครื่องสั่นตอนเข้าเกียแล้วเหยียบเบรคเช่นตอนรถติด บางทีก็ไม่เป็นอะไรเลยหรือตอนเปลี่ยนเกีย3มา4จะกะตุกอย่างแรง(เกียร์ออโต้) หนักๆเข้าเริ่มสั่นพึบๆๆๆตลอดยื่งใส่เกียร์ถ่อยหลังยิ่งสั่นแต่ตื่นเช้ามาก็หายขับอีกพักนึงก็เป็นอีก จะเข้าอู่ดีกว่าที่แรกก็นึกว่าเป็นที่สายหัวเทียนเพราะหนูมันกัดสายเลยเปลี่ยนพอเปลี่ยนขอบอกเรียบสนิทไม่สั่นอีกเลยดีใจ แก้ตรงจุดผลปรากฎตื่นเช้ามาเป็นอีก เลยดูที่หัวเทียนมีน้ำมันท่วมอยู่ที่สูบ 2 ก็เลยเปลี่ยนซีนหัวเทียนสี่ตัวผลปรากฎหายครับเย้ๆๆๆ พอมาที่ออฟฟิคประมาณ 500 เมตร สั่นอีกเลยเก็บอาการสั่นให้ช่างดู ช่างดูไปดูมาปรับรอบสะมั่วเลย(รถติดแก๊สด้วย) บอกว่าเป็นที่แอร์หรือป่าวเปิดแอร์รอบมันฉุด ผลปรากฎบอกเย็นแล้วหกโมงครึ่งพรุ่งนี้มาล้างปีกผีเสื้อ เวรแล้วมาปรับรอบรถตูทำไมเนี่ยมั่วไปหมดตอนนี้เลยเปิดแอร์ไม่ได้เลยสั่นเป็นเจ้าเข้าไม่เปิดแอร์ก็สั่นเร่งไม่ขึ้นอีกตาหาก60-80เต็มที่:cry: แทนที่จะล้างก่อนแล้วค่อยปรับ เลยทำให้ไม่มั่นใจร้านมันอ่ะ พรุ่งนี้ไปสัมนาเลยไม่ว่างไป เลยนัดอู่วันพุทธหรือว่าจะไปที่ศูนย์เลยจะได้จูนรอบต่างๆๆได้แม่นแต่หลังจากติดแก๊ส ไม่เคยเข้าศูนย์เลยแต่ล้างปีกที่ศูนย์คงทำให้ได้ ที่ศูนย์จะรับทำรถติดแก๊สปะครับ:p อีกอย่างอาการนี้ควรล้างปีกผีเสื้อถูกแล้วใช่ไหมครับ:cry:

2. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ลองเช็คยางแท่นเกียร์และยางตัวท้ายเครื่องดูครับ (สำหรับอาการสั่นๆหายๆๆ) บางทียางมันขาด ขับไปสักพักมันเข้าที่ พอมีการถอยหลังแล้วเดินหน้าใหม่ก็ขยับอีกรอบ เป็นๆหาย ยางมันร้าวและน่าจะขาดครับ ซีลฝาครอบวาวล์ตัวที่อยู่ช่องหัวเทียนถ้ารั่วน้ำมันจะไหลเข้าไปในหัวเทียนตามเกลียว ทำให้มีควันขาวคอนเร่งเครื่องและจะเดินไม่เรียบ ระวังจเข้าไปในโอริงจานจ่ายนะครับ

3. monymon

52
    1
    0
    วันนี้ลองล้างลิ้นปีกผีเสือแล้วครับดีขึ้นแต่ยังมีอาการนิดๆๆ ถ้าเป็นอีกคงเป็นที่ยางอย่างที่คุณกอร์ฟว่า แต่ขวัญขาวๆมีครับแต่ตอนนี้ไม่เป็นแล้ว ลองดูอาการสักวันสองวันขอบคุณมากๆๆๆๆครับ

4. Kharch13

Kharch13 New Member Member

60
    0
    0
    ยางค่ะยาง...เคยเป็นมาแว้วๆๆๆ
    น่าจะให้ช่างเช็คยางเเท่นเครื่อง ยางเกียร์จิคะ...
    รถเคยสั่นเป้นเจ้าเข้าเหมือนกัน เปลี่ยนแล้วหายเลย...

ลองดูๆ...

5. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    อืม...

ลองเช็คหม้อลมเบรคดูก็น่าจะเป็นปัญหาหนึ่งนะครับ

เคยเห็นพี่ติ่งแห่ง ST ตอบปัญหาในกระทู้ไหนจำไม่ได้

ว่าเป็นอาการจากหม้อลมเบรคครับ

6. monymon

52
    1
    0
    11

เป็นอีกแล้วครับรอบมันสวิงด้วยครับจอดนิ่งๆก็สั่นแต่อาการเป็นๆหายๆ ยางแท่นเครื่องขาดรอบสวิงด้วยหรือป่าวครับ:confused::cry:

7. YAKUDA

YAKUDA New Member Member

75
    0
    0
    ลองให้ร้านติดตั้งเเก๊สจูนใหม่ครับ เเบบติดเครื่อง เปิดเเอร์ เปิดไฟหน้า เเล้วจูนรอบเดินเบาใหม่ครับ เเล้วดูว่ารอบมันสวิงอีกมั๊ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้