ความร้อนขึ้นกลัวเกาไม่ถูกที่

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย LAOSO, 13 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LAOSO

LAOSO New Member Member

19
    1
    0
    ผมใช้NVปี94คาร์บูติดแก็ส LPGมาแล้ว5เดือน
    เพิ่งเจอปัญหาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วแอร์ไม่เย็นไปเติมน้ำยาแอร์มาแล้ว
    ตอนเครื่องไม่ร้อนเย็นปกติแต่พอเครื่องร้อนไม่ค่อยเย็น
    พอมาอาทิตย์น้ำความร้อนขึ้นกระทู้เก่าให้ลองเช็ค
    1.หม้อรั่ว แต่ไม่รู้ว่าเช็คไง
    2.ท่อยางหม้อน้ำรั่ว ลองจับดูเส้นล่างรู้สึกอ่อนๆ ก็เลยซื้อมาเปลี่ยนทั้งบนล่าง
    พร้อมซื้น้ำยาคูลแลนท์มาเติมพอขับได้ซักชั่วโมงเข็มวัดความร้อนก็ขึ้นเลยครึ่ง 10-11 นาฬิกาแอร์ก็ไม่ค่อยเย็นเช็คพัดลมแล้วก็ทำงานปรกติ
    3.หม้อน้ำตัน อันนี้ไม่รู้ว่าเช็คยังไง

คำถาม วอนสมาชิกผู้มีประสบการณ์คล้ายผมช่วยแนะนำด้วยครับ

หรือว่าเกี่ยวกับแอร์โฟ

หรือMIXแก้สหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

2. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    ของเข้าร้านหม้อน้ำ

แล้วให้เค้าถอดฝา ล้างแยง เลยคับ

(ถ้าเป็นฝาทองเหลืองนะ)

3. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    ลองเช็ควาล์วน้ำอยู่ตรงหน้าเครื่องที่มีสายพานตำแหน่งกลางว่ารั่วเปล่ามันจะมีน้ำออกมาหรือท่อน้ำหลังเครื่องใต้คอร่วมไอดีรั่วเปล่าและเวลาเปิดแอร์พัดลมหม้อน้ำทำงานเปล่าครับส่วนเปิดแอร์แล้วพอเครื่องร้อนแล้วแอร์ไม่เย็นลองล้างตู้แอร์ดูครับตู้แอร์อาจตันล้างแล้วอัดน้ำยาแอร์ใหม่ดูครับ

4. เช็คพัดลมให้มันหมุนได้รอบทุกตัวด้วยนะครับ

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ตามท่านเทพๆข้างบนเลย :D:D:D

6. LAOSO

19
    1
    0

พัดลมให้มันหมุนได้รอบต้องเช็คยังไงครับ

ต้อนนี้พัดลมก็ทำงานทั้งสองตัว

7. LAOSO

19
    1
    0

พอจะมีรูปตำแหน่งวาล์วมั้ยครับ

8. LAOSO

19
    1
    0
    หลังจากได้รับคำแนะนำก็ไม่ได้นำรถเข้าร้านหม้อน้ำ

แต่ได้เปลี่ยนท่อน้ำบน-ล่างเองด้านหน้าแต่ไม่หาย 80+150 = 230

สุดท้ายซื้อวาล์วน้ำด้านหลังเครื่องโดยซื้อมาเปลี่ยนเองปล้ำอยู่นานเหมือนกัน

กว่าจะถอดได้หลังจากเปลี่ยนอาการความนร้อนขึ้นหายแล้วครับ

ราคาวาล์วน้ำ 400+ปะเก็นเหลว150+น้ำยาคูลแลนท์120+น้ำกลัน3ขวด30 =700 ราคานี้แพงหรือเปล่าครับค่าแรงไม่มีเปลี่ยนเอง

ขอบขอคุณสำหรับคำแนะนำครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้