สอบถามการกินน้ำมันของ B16 คับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย itkuji, 4 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    อยากทราบคับว่า B16A เดิมๆ กินน้ำมันขนาดไหนคับ
    และ B20B เดิมๆ ไม่ได้ประกบฝา กินน้ำมันขนาดไหนคับ
    ช่วยหน่อยคับ ไว้เป็นแนวทางในการเลือกเครื่องยนต์คับ
    มีแผนวางเครื่องใหม่อยู่

2. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    โปรเจกใหม่ หรอพี่ ^^

note Si ถูกใจสิ่งนี้
  3. itkuji

267
    40
    0
    ใช้เลยคับน้อง

4. B 16 A บริโภคน้ำมันอยู่ที่ประมาณ 11 ก.ม./ลิตร (ขึ้นอยู่กับสภาพของเครื่องและการขับขี่ด้วย) ส่วน B20B น่าจะใกล้เคียงกัน

5. B16A กับ D16Y กินน้ำมันไม่ต่างกันหรอกครับ เครื่อง 1600 เท่ากัน
    16 วาล์วเท่ากัน เผลอ ๆ D16Y จะกินมากกว่าด้วยซ้ำ เพราะกำลังเครื่อง
    น้อยกว่า เลยต้องเหยียบคันเร่งลึกกว่า

6. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    เป็นที่หน้าพอใจเรื่องการกินน้ำมันครับ สำหรับเครื่องตัวนี้ คนที่เคยขับจะรู้ครับ

7. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    10-11 โลลิตร

Ahtrun_Sala ถูกใจสิ่งนี้
  8. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ....ถ้าตอนนี้ไม่ต้องคิดมากครับ...โลละ...บาทกว่าๆ...เหยียบได้....

9. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    ไม่เคยจับสักที แต่รู้ว่าไม่ค่อยกินครับ ตอนนี้วิ่งน้ำมันกับวิ่งแก๊ส พอๆกันแระ

10. Octillion

Octillion New Member Member

27
    2
    0
    16A นอกเมือง 11-12 ในเมือง 8-10 และอยู่ที่น้ำหนักเท้าด้วยครับ :D

20B ในเมืองน่าจะกินเยอะกว่าชัดเจนครับ เพราะซีซีมากกว่า

11. itkuji

267
    40
    0
    ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนคับสำหรับความรู้

ขอถามอีกเรื่องนะคับ B16A ตรงรุ่นของ EK กับตัวที่ไม่ตรงรุ่น
    นอกจากเรื่องปีที่ใหม่กว่าแล้ว ยังมีอะไรแตกต่างกันอีกไหมคับ
    เพราะม้าก็เท่ากัน แล้วตอนวางตัวที่ไม่ตรงรุ่นต้องแปลงมากไหม
    พอดีเห็นราคาต่างกันเกือบหมื่น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้