มีปัญหาเรื่องเบรคค่ะ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK5039, 23 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    ปัญหาคือเบรคหน้าซ้ายจะมีเสียงดังอี๊ดๆๆ เหมือนเสียงเหล็กสีกันเวลาที่แตะ
    เบรคเบาๆ แต่ถ้าเหยียบจมเลยทีเดียวจอดแบบนั้นไม่ค่อยมีเสียง
    ตอนนี้ใช้ผ้าเบรค Kevlar ตัวธรรมดาค่ะ ก่อนหน้านี้ใช้ Bendix, Yoshi
    เปลี่ยนมา 3ยี่ห้อแล้วทุกครั้งที่เปลี่ยนผ้าเบรคยังไม่หมดเลยเปลี่ยนเพราะ
    รำคาญเสียง แล้วทุกครั้งที่เปลี่ยนก็จะเจียรจานทุกครั้งแบบนี้น่าจะเป็นที่อะไร
    ค่ะ หรือว่าพวกดุมล้อมีปัญหาถึงเป็นแบบนี้

2. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    ถ้าจะเอาชัวต้องยกดูครับ

3. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - ดังมากขนาดไหนครับ เพราะถ้าเป็นผ้าเบรคคุณภาพสูงจะมีส่วนผสมบางอย่างที่ทำให้เบรคดีขึ้นในช่วงความเร็วสูง แต่จะเบรคไม่ค่อยดีในความเร็วต่ำ และจะมีเสียงบาง ซึ่งจะต่างจากพวกผ้าเบรคของเดิมหรือราคาถูกกว่า พวกนี้จะเบรคดีกว่าในความเร็วต่ำ แต่ความเร็วสูงจะเบรคไม่ค่อยดีเนื่องจากรับความร้อนไม่ไหวที่เรียกว่าผ้าเบรคไหม้

- บางทีก็อาจมีอีกหลายสาเหตุครับ ต้องลองเช็คดูก่อนครับ

4. อาจจะเป็นที่ดุมล้อคด พอเวลาแตะเบรคเบาๆ จะมีเสียงที่เกิดขึ้นจากการสบัดตัว (จับไม่มั่น) รถผมเคยเป็นมาก่อน นี่ก็เพิ่งตอบคุณประจวบที่มีปัญหาแบบเดียวกันไปเมื่อไม่นานมานี้ ให้ทางศูนย์หรืออู่เช็คดูก่อนว่าดุมล้อคดอย่างที่ว่าหรือเปล่า อย่ามัวแต่ไปซ่อมที่ตัวเบรค มันจะเสียเงินเปล่าๆ แต่อาการไม่ยอมหาย

5. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    เก็บฟามรู้คับ

6. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ลองเอากระดาษทรายขัดเหล็กมาถูจานเบรคดูสิครับให้มันสากๆขึ้น
    เพราะจานเวลาใช้นานๆมันเหมือนจะลื่นเกินลองดูครับค่ากระดาษทรายไม่น่าถึง 30 บาท

แต้ถ้าจะให้ดีต้องถอดผ้าเบรคมาขัดกระดาษทรายด้วยนะครับเพิ่มแรงเสียดทานของหน้า
    สัมผัส
    ปล ชอบ slogan ขับไปซ่อมไปสุขใจเมื่อใช้ ek ของคุณมากๆ:p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ตุลาคม 2008
  7. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ...ตามนั้นครับ....จากอาการที่ว่ามา....

8. EK5039

52
    8
    0
    ขอบคุณค่ะที่ชอบ Slogan มันเป็นเช่นนั้นจริงๆค่ะ โดยเฉพาะเรื่องเบรค
    ทำตามที่บอกแล้วค่ะ มันก็ยังเป็นเหมือนเดิม สงสัยดุมล้อจะคดค่ะ

9. EK5039

52
    8
    0
    สรุปแล้วค่ะ ไปเจียรจานเบรคมา..........หาย..............เป็นปลิดทิ้งค่ะ

10. อย่าเพิ่งด่วนสรุป ติดตามดูอาการไปเรื่อยๆ ก่อน

11. o_dy4943

o_dy4943 New Member Member

63
    9
    0
    ฟามรู้เพียบเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้