ใช้ประกันชั้น 1 ข้องใจเรื่องเก็บเงินเพิ่มในส่วนลอกสี

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย threeyemen, 5 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. threeyemen

threeyemen New Member Member

2
    1
    0
    เคสเป็นอย่างนี้ครับ
    ผมใช้ประกันชั้น 1 อยู่
    รถผมมีรอยชนที่กันชนหลัง

จึงเอาไปเข้าอู่เครมได้ซักพัก
    หลังจากนั้นอู่โทรมาบอกผมว่า

ถ้าจะซ่อมให้ดีต้องเก็บเงินเพิ่ม 1500 เนื่องจากทางประกันจะจ่ายเฉพาะค่าทำสี ไม่จ่ายค่าลอกสี
    ทางอู่บอกว่าที่ต้องลอกสีเพราะ สีโป๊ เดิม(เคยทำสีตรงนี้มาก่อน)มันเก่าเสื่อมสภาพแล้ว ถ้าไม่ลอกออกโป๊ทับไป จะทำให้เวลาใช้ไปซักพักสีใหม่ จะเป็นรอยปูด

อยากถามท่านผู้รู้คือ
    1. ไอ้เรื่องสีโป้ว เสื่อมสภาพนี่มันมันมีจริงรึไม่ เกิดผลอย่างที่อู่อ้างจริงรึปล่าว
    2. ในเรื่องนี้ผมควรทำยังไงดี ครับ

"สรุปผมยอมจ่ายเงินเพิ่มนะครับ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่มา comment ครับ"

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤศจิกายน 2008
    Yai_GuMP ถูกใจสิ่งนี้
  2. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    คุยกับประกันเอาเลยครับ ให้ประกันออกให้ ถามประกันไว้ก่อน

ถ้ามันงี่เง่าผมว่า แจ้งความเลย ปรักันต้องทำให้เราอยู่ในสภาพเดิม ดิ สีโป๊วเก่า มีครับ แต่ผมคิดว่าถ้ารอยมันเกิดจากอุบัติเหตุ ประกันต้องแก้ให้เหมือนก่อนที่มัน เกิดอุบัติเหตุ ไม่งั้นจะมีไปทำไม

ในเงื่อนไข ก็ไม่ได้บอกว่าไว้มีค่าลอกสี ยังไงก็ชนะ
    มนต้องทำให้เราดีที่สุด

3. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    ถ้าสีโป๊วมาหนาก็ต้องขัดออกหรือลอกครับ แต่ทางอู่สามารถตั้งเบิกกับประกันได้อยู่แล้วคับ ชั้น 1 ยิ่งสบายๆ

4. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ประกันชั้น 1 ยังมีปัญหาเลยนะเนี่ย บอกชื่อบริษัทมาเลยครับ ช่วยกันประจาน เราจะได้ไม่ถูกเอาเปรียบอีกต่อไป

จริงอยู่ ประกันจ่ายเฉพาะค่าสี และค่าเคาะ (ถ้ามีการเคาะ) ซึ่งอู่จะประเมินราคา แล้วส่งไปเบิกกับบริษัท

สีโป๊วเสื่อมสภาพมีจริงครับ คือสีโป๊วมันไม่เกาะชิ้นงาน ทำให้ล่อนเป็นแผ่นได้

แต่งานนี้อู่ต้องช่วยเหลือครับ ไม่ใช่เขี้ยว มาคิดเพิ่มกับลูกค้า อู่มันก็ได้กำไรจากการทำรถประกันมาไม่ใช่น้อย นิดๆหน่อยๆ แถมๆไป น่าจะรักษาลูกค้าไว้ ไม่น่าจะต้องถึงตัวบริษัทประกัน

ลอกสีโป๊ว ง่ายจะตาย แค่เอาไฟเป่าให้สีบวม แล้วเอาเกรียงแซะออก แค่นี้ก็หลุดเป็นแผ่นๆแล้ว คิดตั้ง 1,500 :mad::mad::mad:

ถ้าเป็นผมนะ จะประชดแม่ง หยิบเกรียงมาอันนึง นั่งขูดเองให้มันดูอยู่ตรงนั้นแหละ ดูสิว่ามันจะทำยังไง :mad::mad::mad:

ผมเคยซ่อมกันชนหน้า EVO3 ที่อู่ในเครือวิริยะแห่งหนึ่ง (ใช้ประกันชั้น 1 ซ่อม) ซึ่งตะแกรงกันชน เดิมนั้นมันสีดำ แต่พอไปซ่อมกันชนมา อู่มันพ่นสีขาวมาทั้งหมด ทั้งกันชน ทั้งตะแกรง ทำให้รถดูเด๋อมาก ผมบอกอู่ให้พ่นตะแกรงดำเหมือนเดิมได้มั๊ย อู่มันไม่ยอม มันบอกว่า ถ้างั้นต้องเพิ่มเงิน ค่าสีดำด้วย.........โห...แม่ง แค่พ่นตะแกรงเนี่ยนะ ต้องคิดเพิ่ม แล้วอีกอย่าง ของเดิมมันก็สีดำนะ ทำไมคุณไม่ทำให้เหมือนเดิมล่ะ มันไม่ตอบ มันตอบแบบแผ่นเสียงตกร่องว่า ต้องคิดเพิ่มๆๆ ลูกเดียว

แต่ตอนนั้นยังไม่รู้จักมีปากมีเสียง เลยปลงๆ แล้วกลับมาใช้สีกระป๋อง TOA พ่นเอง 35 บาท

อู่ต่อมา ซ่อมกันชนหลัง รอยที่เคลมอยู่มุมกันชน แต่บริเวณกลางกันชน มันมีรอยแตกลายงาอยู่ เหมือนกันครับ อู่มันจะพ่นให้แต่ตรงมุม จะพ่นเลยมาหน่อยก็ไม่ได้ แล้วพ่นแค่มุม สีมันจะไม่เพี้ยนเหรอ มันจะเปลืองสีเท่าไหร่กัน เตรียมพื้นผิวเพิ่มอีกนิดหน่อย จะใช้แรงเพิ่มเท่าไหรกัน ไหนๆอู่ก็จ่ายเงินเดือนลูกจ้างรายเดือนอยู่แล้ว จะให้มันนั่งเฉยๆเหรอ ไหนๆก็ผสมสีแล้ว ไม่มีทางที่อู่จะผสมสีพ่นแค่พื้นที่ 1 ตารางฟุต เกินจากนี้ไม่ได้ ต้องเพิ่มเงิน สีมันต้องเหลือบ้างล่ะน่า ผมเคยเรียนศิลปะตอน ป.4 ผมรู้

แต่อู่นี้ดีหน่อย คุยไปคุยมา เจ้าของอู่เค้าแถมให้ครับ เลยได้พ่นทั้งชิ้นไป มันต้องอย่างนี้ครับ รักษาลูกค้าไว้ หลังจากนั้นผมก็แนะนำเพื่อนฝูงให้ไปทำที่อู่ที่อีกหลายคัน เรียกว่า ได้ประโยชน์เพิ่มหลายต่อเลยล่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤศจิกายน 2008
  5. threeyemen

threeyemen New Member Member

2
    1
    0
    @@
    ได้คุยกับประกันคุ้มภัยแล้วสรุปว่าบริษัทไม่จ่ายในส่วนที่นอกเหนือจากการชนนะครับ
    แต่ได้พูดคุยให้ทางคุ้มภัยไปเจรจากับทางอู่ฉัตรเมืองให้ที
    อู่ ฉัตรเมืองเป็นอู่ที่รับประกันของคุ้มภัยนะครับ ถ้าอู่ยังไม่ยอมทำให้ผมย้ายอู่ครับ@@

6. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0

ต้องพ่นทั้งชิ้นหรือปล่าวครับ (จริง ๆ ต้องทั้งชิ้นถึงจะเนียน ไม่ใช่ซ่อมเป็นจุด)

ถ้าพ่นทั้งชิ้น ก็ลองหากันชนเซียงกงสภาพดี ๆ ไปให้ทำใหม่เลย ไม่ต้องลอกสีโป้ว ขัดเตรียมผิวหน่อยก็พ่นสีได้แระ (กันชนเซียงกงประมาณ 1,000.- แล้วแต่รุ่นรถ)

หรือ

ให้ บ.ประกัน ฯ และอู่ ฯ รับประกันคุณภาพงาน(ต้องมีอยู่แล้วเป็นปรกติ) เป็นลายลักษณ์อักษรเลย ซัก 2 ปี ดูซิว่าจะกล้าทำงานห่วย ๆ ให้มั๊ย ถ้าเราไม่เพิ่มเงินให้เนี่ย

7. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    สรุปอู่เรื่องมาก

8. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    สรุปคืออู่หรือช่างต้องการเงินแค่นั้นหล่ะครับ ย้ายอู่เหอะครับ เชื่อว่าต้องมีอย่างอื่นอีก แค่ทำกันชนยังเก็บเงินเพิ่มแล้วจะทำชั้นหนึ่งทำไมครับ ค่าลอกสี+ค่าสีอ่ะ ส่วนมากเค้าตั้งเบิกเป็นก้อนเดียวกันอยู่แล้วหล่ะครับ ไม่มีอู่ไหนโง่บอกประกัน ค่าลอกสี 1500 ค่าสีอีก 3500 หรอกครับ สรุปอู่จะเอาสองต่อหล่ะครับง่ายๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้