ขอข้อมูลหน่อยครับผม...

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย Joe_mj, 6 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Joe_mj

Joe_mj New Member Member

20
    0
    0
    สนใจ 323 โปเต้ โฉมแรกอยู่ครับ กำลังเก็บข้อมูล อยากทราบว่า ถ้าจะใช้รุ่นนี้ ควรมีค่าดูแลรักษา เฉลี่ยเก็บต่อเดือนเท่าไรดีครับ (ตัว 1.6) กะว่าดาวน์สัก 50% ผ่อนสบายๆสัก 4 ปี เดิมใช้ b14 ตัวแรก ตอนนี้อยากได้รถสมรรถนะดีขึ้นหน่อย แล้วราคารถควรจะอยู่ที่เท่าไร ถึงเท่าไรครับ หลักๆควรดูอะไรอันดับต้นๆครับ

ปล. จะซื้อช่วงปีใหม่นี้ครับ

2. ozmozizz

ozmozizz New Member Member

300
    3
    0
    พี่ตั้มช่วยให้ข้อมูลหน่อยคร้าบบบบ...

3. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    รอผู้รู้ครับ ใครใช้อยู่ตอบด้วยค้าบ

4. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    โปเต้โฉมแรกตอนนี้ราคาลงไปมากเลยครับ
    ส่วนเรื่องค่ารักษาพยาบาลก็ไม่แรง(ถ้าไม่เน้นของแท้นะครับ)
    ถือว่าน่าเล่นมากๆส่วนเรื่องของเครื่องยนต์นี้ในส่วนของเรื่องกำลัง
    นั้นด้วยเครื่อง1.6ก็คงจะหวังอะไรไม่ได้มากนะครับ แต่ถ้าอยากขับสนุก
    แนะนำว่าควรเลือกเป็นเกียร์แมนน่วลครับเพราะจะส่งกำลังและแสดง
    ความเป็นสปอร์ตของเจ้าโปเต้ได้ดีกว่าออโต้มากๆ(ต่างกันเห็นๆ)

เรื่องของอะไหล่ต่าๆตอนนี้ก็มีเข้ามาในเชียงกงเป็นของมือสองที่หากันได้ง่าย
    มากขึ้นเยอะจึงไม่จำเป็นต้องกลังเรื่องของการหาอะไหล่ไม่ได้นะครับ(แถมไม่แพงมากด้วย)

ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับความชอบแล้วหล่ะครับ

5. elmo

elmo New Member Moderator VIP

2,175
    3
    0
    หนับ หนุนๆ

6. Joe_mj

Joe_mj New Member Member

20
    0
    0
    รวมๆแล้ว เทียบกับ EK ล่ะครับในปีใกล้เคียง(ใจจริงไม่ชอบรถตลาดเท่าไร) ค่าดูแลแตกต่างแค่ไหนครับ อีกอย่างตอนนี้ได้งบเพิ่มนิดหน่อย เล่น 2.0 เลยดีมั้ยครับ(เห็นของคุณ RollriderS แล้วช้อบบ..ชอบ) คือผมจะวิ่งใกล 600 km 3 ครั้ง/เดือน นอกนั้นก็วันละ 10 km อันไหนเหมาะกว่ากัน

7. ozmozizz

ozmozizz New Member Member

300
    3
    0
    ยังไงมาสด้าก็คือมาสด้าครับ เทียบกับรถยี่ห้ออื่นๆในปีใกล้เคียงกัน ชนะขาดอยู่แล้วคับ อิอิ...

ปล.พูดเว่อร์ไปป่าววะตู และถ้าให้แนะนำ ผมคิดว่าเล่น2.0ไปเลยยยย

8. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ส่วนตัวผมอยากเล่นโปเต้วางGTR อิอิ

9. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    ถ้าแนะจริงก็คงจะเป็นตัว1.6แมนน่วลหล่ะครับเพราะกลางๆดี
    ราคาค่าตัวและค่าซ่อมไม่แรงมากเท่าเจ้าตัว2.0ที่ของหายากกว่า
    (แม้ตอนนี้จะหาง่ายขึ้นก็เหอะ)และราคาแรงกว่ามากแถมมีเกียร์ออโต้อย่างเดียว
    (แต่ถ้าต้องการสบายก็จะโอกว่ามากๆนะครับ)

เรื่องของราคาการดูและรักษาก็ต้องว่ากันไปตามความเป็นมาสด้าหน่ะครับ
    เพราะว่ามันจะแรงและหายากว่ารถตลาดเช่นEKทั่วไปแต่ถ้าอยากถูกหน่อยและแรง
    ก็นี่เลยครับ

เริ่มจากจับ1.6ปี2002ขึ้น(เพราะไฟหน้าสวยกว่า)เอามาโมหน้าตาใหม่แล้วยกเครื่อง
    เอาFS-ZEไม่ออโต้ก็แมนน่วล(ถ้าหาได้)ลงไปเลยดีกว่าครับ จะได้ทกอย่าตามที่ต้องการเลย
    ที่หน้าตา สี ชุดแต่ง ช่วงล่าง และความแรงของเครื่อง170ม้า

ปล.ด้านหลังนี่เอาเป็นแนะเล่นๆครับแต่ถ้าเชียร์จริงๆก็ตามการใช้งานและงบดีกว่าครับ
    ตามที่บอกไปแล้วข้างตน

10. elmo

elmo New Member Moderator VIP

2,175
    3
    0
    fs-ze ในฝัน

11. RollriderS

2,318
    9
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้