ปรึกษา สมาชิก หน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Projektzwo, 9 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Projektzwo

Projektzwo New Member Member

33
    0
    0
    รบกวนสมาชิก ตอบผมหน่อยครับ....
    ผมต้องหารถ ให้แม่ใช้ครับ ขอข้อมูลตัดสินใจด่วนมากๆ
    ตอบเยอะๆ ยาวๆ ได้ครับ ชอบอ่าน...

1. Presea เติม แก๊สโซฮอล ได้หรือไม่ R10 เติมได้มั๊ย R11 เติมได้มั๊ย
    2. ปีไหน ที่น่าใช้มากที่สุด ปัญหาน้อยสุด ระหว่าง R10 กับ R11
    3. อัตราการกินน้ำมัน เป็นอย่างไร ครับ ในเมือง นอกเมือง
    4. ความแข็งแรง เวลาอุบัติเหตุได้ ระดับกี่ดาว ( 5 ดาวสูงสุด )
    5. Option น่าใช้ขนาดไหนครับ มีรุ่นย่อย รุ่น top มั๊ยครับ
    6. ทำไมบางคัน มี moonroof บางคันไม่มีครับ....

** ที่สำคัญ ใครจะขาย ลงรูปให้ผมหน่อยครับ หลายๆมุม ถ้า LPG แม่ผมไม่เอานะครับ **

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เติมได้ทั้งคู่ไม่มีปัญหาครับ ถ้ามีปัญหาเครื่องเขกเดินไม่เรียบ ตรวจเช็ค / เปลี่ยน หัวเทียน แล้วก็ตั้งไฟก็หายครับ

ปัญหาคือมันเป็นรถปีเก่าแล้วทั้งคู่ อะหลั่ยบอดี้หายากหน่อย แต่หาได้
    อะหลั่ยเครื่อง/ช่วงล่าง ทุกวันนี้หาได้อยู่ ปัญหาที่เจอ ส่วนตัวใช้ R 10 เจอเรื่องระบบไฟอย่างเดียว ยังหาช่างที่ไล่ให้จบไม่ได้เลย :cry: เครื่องและช่วงล่าง ไม่เห็นเค้าจะเป็นอะไร ก่อนหน้านี้เครื่องยนต์จะมีปัญหาเรื่อง เบาดับ เปลี่ยน AC Value แล้วหายไม่เป็นอะไรอีก (ของใหม่ ซื้อที่ SCC บรรทัดทอง 5060 บาท หลังจากไปเดินซื้อของมือสอง ตัวล่ะ 500 บ้าง 800 บ้างมาเปลี่ยนแล้วไม่หาย)

R 10 เครื่อง 1600 ในเมือง 8 Km/ลิตร นอกเมือง 10-12 Km / ลิตร R 11 เครื่อง 1800 เท่าที่ทราบ ไม่หนีจากนี้เท่าไร ประมาณคร่าวๆน่ะครับ ช่วงนั้น น้ำมัน 35 บาท/ลิตร 500 บาท ใช้ในกรุงเทพได้ เกือบๆ 200 โล ช่วงหลังเติมแก๊ส 300 บาท ได้ 200กว่าโล

แข็งน่ะแข็ง แต่ก็ขึ้นกับเหลี่ยมชนด้วย กันชนต่อกันชน R 10/R11 กินขาด รถรุ่นใหม่ๆแน่นอน เคยถอยชนเหลี่ยมเสาตอนจอดรถ อย่างแรง แค่สีร้าว เหลี่ยมใกล้เคียงกัน 3 ห่วง กันชนดุ้ง ......

R 10 ตัวท๊อป แค่เกียร์ Auto แต่สีน้ำเงิน หายากสุด
    R 11 ที่เคยเห็นภายในมีลายไม้ที่ ประตูด้วย เห็นอยู่คันเดียวสีดำ แถวบางกะปิ
    ออฟชั่นก็ทั่วๆไปที่รถสมัยนี้พึงมี กระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล๊อก มันก็มีของมันอยู่แค่นั้น R 10 วงเลี้ยวเค้ากว้างไปนิด

หาอะหลั่ยมาใส่กันเองครับ ตัวที่ขายในบ้านเราไม่มีออฟชั่นนี้

*******หาให้ได้ไวไวครับ เอาใจช่วย*******

ลองชั่งใจดูครับ R 10 ตอนนี้อยู่ แสนกลางๆ R 11 ก็ไม่ทะลุ สองแสน ขนาดรถก็ไม่ใหญ่ไปนักทั้งคู่ สำหรับ R 10 โพสซิชั่นการนั่งขับ เข้าออกรถ ผมว่าไม่เหมาะกับ ผู้สูงอายุ R 11 จะดีกว่า

3. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ครูครับ..ครูครับ...สงสัยผมจาสอบตกครับ...ตอบได้ข้อเดียวเองครับ...
    1. เติมแก๊สโซฮอลได้...(น่าจะได้นะ..เพราะ P11 ของผมก็เติมแก๊สโซฮอลได้เหมือนกัน)
    2. R10 มันก็มีอยู่แค่ปี 93-94 ส่วน R11 ก็มีปี 95-97 ปีไหนน่าใช้..ถ้าเป็นผมคงเลือกที่ใหม่ปีกว่า
    3. อัตราการกินน้ำมันต้องให้สาวก Presea ตัวจริงตอบ..แต่ผมว่าขึ้นอยู่กับความเร็วที่ใช้อ่ะครับ....
    4. ความแข็งแรง..อันนี้ต้องให้ท่าน Ake R10 ตอบครับ...อิอิอิ...แต่ว่าอย่าชนเลยครับ...หาอะไหล่กันมึนตึ๊บ...
    5. ส่วนตัวครับ..Option ผมก็ว่าน่าจะเป็น R11 (ตอบแบบนี้ขัดใจสาวก R10 รึป่าวหว่า...)
    ส่วนรุ่นย่อยรุ่นท็อป...ก็ต้องถามสาวก Presea อีกนะแหละ...อิอิอิ
    6. อันนี้ไม่รู้ครับ...5555+

********ถ้าความเห็นส่วนตัวนะครับ..ผมชอบ R11 มากกว่า รู้สึกว่ามันดูหรูกว่า ดูดีมีระดับ...(ขัดใจ R10 รึป่าวเนี่ย)
    แต่ผมว่า..นานาจิตตังครับ...แต่ถ้าจะหาซื้อในเว็บนี้คงยากหน่อยล่ะครับ....อิอิอิ************

****เอ่อ...มีกระทู้เก่า ๆ เกี่ยวกับชาติกำเนิด เวลาตกฟาก..แล้วก็พัฒนาการของ Presea อ่ะครับ..ลองหาอ่านดูครับ....

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    อิอิ..ส่งคำตอบช้ากว่าท่าน PeMhom...ชัดเจนเลยครับ....

5. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    1.เติมได้ไม่มีปัญหาครับทั้ง 10 เเละ 11

2.ถ้าเอาความสดใหม่ของตัวถังเครื่องเเละอื่นๆก็ R11 ครับเพราะปีใหม่กว่า

3.อัตราการกินตามพี่หม่อมเลยครับเพราะไม่เคยจับเเต่เมื่อก่อนรถเคยจับเต็มถังถ้าจำไม่ผิดได้ประมาณเกือบ 300 โลนะครับรถผมอ่ะขับเรื่อยๆนะครับ

4.ความเเข็งเเรงไม่ต้องห่วงครับยืนยันเเต่ก็ขึ้นอยู่กับเหลี่ยมชนเเบบพี่หม่อมบอกด้วยครับ เคยโดนวีออสถอยมาชนเราจอดเฉยๆกันชนเราเเค่ถลอกวีออสยวบไปเเล้วอ่ะ

5.ออปชั่นไม่มีรุ่นย่อยมีรุ่นเดียวเเล้วก็ไม่ท๊อปนะครับตัวในบ้านเราอ่ะ ก็พวกกระจกไฟฟ้า เเอร์ดิจิตอล R10 จะมีตัวหน่วงเวลาปิดกระจกในกรณีเอากุญเเจออกเเล้วด้วยนะครับ ส่วนอื่นๆใกล้เคียงกานครับ

6.ปกติเดิมๆไม่มีหาของมือสองตรงรุ่นหรือแปลงรุ่นอื่นใส่เอาครับ

มีรถพี่ในคลับคนนึงจะขาย R10 นะครับเเต่เปนเครื่องเทอร์โบน่ะสิ มีซันรูฟ เเต่ตอนนี้ไม่รู้ขายไปยังนะครับ เเต่ส่วนตัวคิดจามพี่หม่อมครับถ้าคุณเเม่ใช้เอา R11 หรือเขยิบไปมอง P11 ดีกว่านั่งสบายกว่ามากครับ..ลองคิดดูครับ..อิอิ ที่เหลือตามชอบเลยครับที่เสนอเเค่เเนวทางช่วยตัดสินใจคร้าบบบ

6. Projektzwo

33
    0
    0
    ขอบคุณมากๆ ครับ ........

ได้ข้อมูล มา พรีเซ็นต์ กับแม่แล้ว
    ตอนนี้รอ แม่ อนุมัติ งบ กับเลือก R10 หรือ R11 ครับ

** มาตอบอีกครับ ผมชอบ อ่าน....อยากได้ข้อมูล แน่นๆ ครับ **

7. PeMhom

1,163
    3
    0
    R 10 เกียร์ ธรรมดา 100000 เดียว สนใจติดต่อหลังไมค์ได้ครับ

อันนี้ R11 ลองติดต่อไปครับ
    http://www.taladrod.com/Search/CarDet.aspx?cib=226786

8. Projektzwo

33
    0
    0
    ขอบคุณอีกครั้ง นะครับ.....

ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูล และ ไมตรีจิต
    ที่สมาชิกทุกๆท่าน สละเวลา มานั่งพิมพ์

สุดท้าย ผมต้องขอบอกว่า คงต้องแยกทาง
    กับ R10 และ R11 แน่นอน ผิดหวังจริงๆ

สำหรับสิ่งดีดีที่หาให้แม่ แต่วันนี้โดนแม่ฟันธง
    ว่าแม่จะเอาเงินไปซื้อ ที่ดินเปล่า ที่ปราจีน แทน
    แล้วเลือกจะไปไหนมาไหน ด้วย Taxi ครับ....

เฮ้อออออออออออออออออ..............................

9. PeMhom

1,163
    3
    0
    ไม่ต้องเสียใจไป
    คิดซะ ว่า มี "รถ" มันก็จะมี "ลด(เงินในกระเป๋า)" ล่ะ
    แค่คิดอยากจะมี รถรุ่นนี้ในครอบครอง
    เราก็ รักกัน...รักกัน...เป็นเพื่อน..เป็นพี่..เป็นน้อง..เป็นครอบครัวเดียวกันแล้วล่ะ

ว่าแต่.................ชอบ..สีแดง...หรือ....สีเหลืองล่ะ ????

:p

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้