โดนตำรวจจับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Out Off Control, 3 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ขอความคิดเห็นพี่ๆ+เพื่อนๆในคลับทุกท่าน เรื่องมีอยู่ว่า ไปกาญจนบุรีวิ่งขวา
    ตอน 6 โมงเช้า (ถนนข้างซ้ายมันไม่ดี) เลยโดนซะ แต่คุณตำรวจหลังจากรับตังค์แล้ว
    ก็ยังบอกให้ผมไปหาวิศวะเซ็นรับรองมิเช่นนั้นเที่ยวหน้าจะขอสัก 2000
    ข้อหารถแต่ง โหลดเตี้ยและอื่นๆ ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า กฎหมายว่าไว้อย่างไร
    ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมด้วย เพราะต้องใช้ถนนเส้นนั้นบ่อยมาก ขอบคุณครับ

2. ดัดแปลงสภาพรถ ข้อหาครอบจักรวาล
    แต่จริงๆเจตนากฏหมายก็คือดัดแปลงอันจะให้เกิดอันตรายแก่ผู้ใช้ถนน กลับเป็นช่องให้พวกนี้ซะงั้น
    กรณีต้องมีวิศวะรับรองและจดทะเบียนลงเล่มเพิ่ม เช่น ดัดแปลงช่วงล่างเบรก เพิ่มหลังคาตัดหลังคา ฯลฯ
    พกใบแดงเตรียมไว้ง่ายกว่าครับ รีบยัดรีบจบจะถูกตังค์หน่อย

3. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    ผมวิ่งไปบ้านโป่งทุกวันครับ พวกนี้จะจับรถวิ่งขวาครับ แต่ถ้าวิ่งขวามาเจอมันห้ามเข้าซ้ายต่อหน้ามันนะครับ เดี๋ยวหาว่ามีพิรุธไห้ทำใจดีสู้เสีอวิ่งขวาต่อไป แต่วิธีนี้ก็ไม่แน่เสมอไป ต้องวัดใจครับ เพราะไม่มีทางแก้แล้ว แต่ถ้าเข้าซ้ายต่อหน้ามันรับรองโดนแน่ๆครับ 100% มันจะมีจุดประจำอยู่ไม่กี่จุดครับต้องคอยจำครับว่ามันชอบอยู่ตรงไหนแล้วหลบซ้ายครับ ที่เจอประจำมี 1จุดครับ มีทุกวันไม่เว้นวันหยุดราชการ คือ หน้า รร PBAC ก่อนขึ่นสะพานมาบ้านโป่ง ครับ มีทุกวัน รถสิบล้อก็วิ่งช้า ยิ่งบรรทุกมาเสร็จแน่ครับ ผมว่าถึงมีใบวิศวะก็ต้องเสียอยู่ดีครับ ยังไงมันมันก็ต้องเอา ค่าโบกครับ หลบซ้ายอย่างเดียวครับ ถ้าโดนก็แบงค์ร้อยครับ พวกนี้ไม่เสียเวลาคุยนานหรอกครับ คันอื่นรออยู่ ลองดูครับ

4. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ทีกลัวทำไม คิดจะขับไม่ต้องกลัว ดูดิไอที่บอกอะ2000 เราไม่ให้เอาใบสั่งมาก็จบ
    ดูดิมันจะปรับได้มะ คำขู่ มีตลอดถ้าเจอเรียกอีก บอกไปเลย ผมเพื่อนโจ้ แล้วก้ขับออกมาเลย
    มันจะงงสักพัก 555+

5. TiGeR jUnIoR

TiGeR jUnIoR New Member Member

1,177
    11
    0
    เจอแถวๆนั้นไม่ต้องจอดคับขับไปเลย
    ผมไม่เคยจอดเลย
    มันก้อไม่ตามด้วย

6. เหมาจ่ายไปเลยครับ100 นึง

7. TD06

TD06 New Member Privilege

1,495
    9
    0
    ผมขับรถส่งผักทุกวันไปตลาดสี่มุมเมือง มันก็จับได้ทุกวันวันละร้อยครับ ช่างมัน

8. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    อย่าไปกลัวครับ

9. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    แนะนำครับ.....ถ้าเจอด่านลอย...ด่านที่ไม่มีกรวยตั้งไม่มีป้ายสัณญาณ "หยุดตรวจ" แนะนำว่า วิ่งออกมาขวาแล้วกดคันเร่งส่งไปเลยครับ...เพราะท่านตำรวจเค้าเห็นรถเรามาแรงๆเร็วๆแล้ว พอไปใกล้ๆท่าน..เดี๋ยวท่านก็หลบเองครับ....แตต้องใกล้ๆจริงๆนะ..อย่าใจอ่อนเด็ดขาดนะครับ..(วัดใจไปเล้ย) ผมใช้ได้ผลทุกครั้งครับและก็ไม่โดนตามด้วย(โดยเฉพาะกลางคืน)

แต่ถ้ามีเหตุสุดวิสัย(โดนตาม)..โทรแจ้งไปเขตพื้นที่เลยครับว่า..มีผู้ร้ายแต่งชุดเครื่องแบบ...แต่ไม่ค่อยชัดว่าเป็นตำรวจหรือทหารยืนโบกรถขวางทางจราจร..แต่ไม่กล้าจอดเพราะกลัวว่าจะเป็นเจ้าหน้าที่ปลอม...แล้วถ้าโดนตามมาอีกก็จอด อ้างไปเลยว่า ผมไม่รู้ว่าเป็นตำรวจจริงหรือปลอมเลยไม่กล้าจอด...5 5 5+:D

10. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
  11. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    กฎหมายข้อไหนโหลดเตี้ยท่อดังอาผมเป็นตำรวจบอกไม่โดนหรอกแต่ที่จะโดนอะมานจะเอาเงินครับ

12. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    100นึงจบเสียเวลาทำมาหากินเถียงไปก็แพ้ครับกฏหมายอยู่ในมือพวกมัน...กินเหล้ามากกว่านี้ครับ..ให้มันเสดก็กรวดน้ำตามไปคิดซะว่าทำบุญให้โจรแล้วกัน.....ดีกว่าเอาตังค์ไปสะพานควาย...อิอิ

13. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ผมว่านะเอาใบแดงให้มันก้อเงียบแล้ว

14. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    100 มันไม่เอา อะดิ จะเอา 200 อิอิ

15. ก็ให้มันไปดิ :D:D:p

16. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    คิดว่า ให้หมามัน...

17. TiGeR jUnIoR

TiGeR jUnIoR New Member Member

1,177
    11
    0
    อันนี้เหนด้วยอย่างยิ่งเลยคับ

18. ^BLUE_SODA^

^BLUE_SODA^ New Member Member

307
    9
    0

ไปทำไรอะ พี่ ... สะพานควาย สงสัยไปบ่อย :confused: :D

19. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เป็นทุกคันนั้นแหละครับ ถ้าวิ่งขวาเอาหมด
    แต่โหลดดัดแปลงสภาพอันนี้แน่นอนโดนจับแน่ๆ
    แต่อย่าว่า ขึ้นอยู๋กับท่านเขาว่าจะเอาอย่างไร

20. sri_banyen

sri_banyen New Member Member

7
    0
    0
    เพิ่งโดนมาเมื่อคืนครับ...ข้อหาขนรถจักรยานยนไม่ต่อภาษีประจำปีจ่ายไป 200 สิ้นเรื่อง...ไปต่อได้(ด่านเขาหินซ้อนฯ)

21. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    จ่ายมันไปเถอะนที อย่าไปเถียงกะมันเลย มันฟังภาษาคนไม่รู้เรื่องหรอก

22. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18
    จิงๆๆๆๆๆคับ
    เถียงกับมันทีไรไม่ชนะมันทุกที ต้องยอมมัน
    กฏหมายที่มันอ้างเยอะมากกกกกกกกก มันจำได้งัยก็ม่ายรู้5555+:p:p

23. TiGeR jUnIoR

1,177
    11
    0
    เคยเถียงกะมันละ
    สุดท้ายก้อต้องยอมรับผิด

24. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    วันหลังถามคุณตำรวยนะครับ ว่าเอาอะไรวัดว่าสูงหรือเตี้ย สายตาวัดไม่ได้ ตามกฎหมาย วัดจากด้านล่างไฟหน้า ถึงพื้น ห้ามต่ำกว่า 30 เซ็นติเมตรครับ คราวหน้าอย่าลืมถามนะครับ

25. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
    เอานี่ไปอ่านน้องไปขุดมา
    -กระจกมองข้างไม่ว่าใหญ่หรือเล็ก จะติดไงก็ไม่ผิดครับ เนื่องจากกฏหมายไม่ได้ระบุจำนวนและขนาดไว้ ดังนั้นใครจะติดกระจกรอบคัญเลยก็ได้(พ.ร.บ.รถยนต์ 2552)
    -ท่อไอเสียจะทำไงก็แล้วแต่ตามสบายแต่เสียงห้ามเกิน 100 เดซิเบล
    -การโหลดเตี้ย-ยกสูง การโหลดและยกสูงนั้นไม่ผิดกฏหมายครับ เว้นแต่ว่ารถโหลดๆแล้วทำให้ส่วนอื่นของรถผิดกฏหมายไปจะถือว่าผิดด้วย ซึ่งที่ชัดเจนที่สุดคือระดับไฟหน้าครับ ไฟหน้ารถถูกกำหนดให้สูงจากพื้นทางราบถึงกลางโคมต้องไม่น้อยกว่า 0.60เมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร ไงก็ลองเอาไม้เมตรวัดดูเอาแล้วกันครับ
    Credit : The truck vol.70 (ฉบับที่ท่านจิ้นเอาตัวแรงมาโชว์นี่แหละครับ)

26. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ขอบคุณมากๆสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

27. Out Off Control

2,322
    26
    0
    ไม่ทันได้ถามเลย แม่บ้านผมก็บอกเลยเธอมันโง่ให้มันจับได้ ก็มันกระโดดมาจากดงไม้ง่ะ

28. TiGeR jUnIoR

1,177
    11
    0
    สงสัยตำรวจมันคงหาหญ้ากินแล้ววรถพี่ก้อวิ่งมาพอดีมานเลยต้องรีบโดดออกมาอะ
    :D:D:D:D

29. supasorn_por

supasorn_por New Member Member

1,013
    16
    0
    อ้าว ตร.มานกินหญ้าด้วยหรอ งี้มานก็เป็นกวางอะดิ อิอิเขาเพียบเลย
    มีน่ามานถึงคุยไม่รู้เรื่องอิอิ นึกว่ากินข้าวเหมือนเรา เห่อๆๆๆๆๆๆๆๆ

30. TiGeR jUnIoR

1,177
    11
    0
    555

ใช่คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้