กำลังจะซื้อ B14 ปี2000 จันทร์นี้ ตัดสินใจถูกป่าว??

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย หนูหัวหย็อย, 25 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. หนูหัวหย็อย

หนูหัวหย็อย New Member Member

30
    2
    0

วันจันทร์นี้จะไปดูรถอะคะ ด้วยความที่เป็นผู้หญิงไม่ค่อยรู้อะไรเลย แต่เซลล์ที่รู้จักกันเค้าหามาให้บอกว่าสภาพดีมาก ราคา 250k สีทอง เบาหนังเทาดำ ลายไม้ เกียร์ออโต้ ไม่เคยชนหนัก มีแค่รอยถลอกตรงประตูหลัง
    แต่ว่าไม่ทราบจริงๆคะ ว่า รุ่นนี้ใช้เป็นยังไงบ้าง พยายามหาข้อมูลอยู่ เลยคิดว่า มาถามกับพี่ๆโดยตรงจะดีกว่า
    ช่วยบอกข้อดี ข้อเสีย และจุดสังเกตุของ รุ่นตาเพชร ไฟท้าย3ชั้น หน่อยได้มั้ยคะ ว่ามีข้อเสียอะไรบ้าง แล้วจะสังเกตุส่วนต่างๆในรถยังไง สมคารที่จะซื้อมั้ยคะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่าจะรออะคำแนะนำนะคะ ขอบคุณคะ
    ตัสินจากภายนอกและภายในห้องโดยสาร ถูกใจอะคะ แค่ว่าดูเครื่องไม่เป็น และไม่รู้ข้อดีข้อเสีย ราคาอะไหล่เท่านั้นเอง.....ช่วยทีนะคะ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ผมว่า ควรจะหาเพื่อนที่ดูรถเป็นไปด้วยน่ะครับ

รถเราใช้อีกยาว ควรต้องเลือกหน่อย

ลองขับ ดูภายใน ภายนอก ให้ละเอียด

3. ton-B14

ton-B14 New Member Member

67
    5
    0
    เห็นด้วยกับพี่เด่นคับบ :D:D:D

4. แล้วข้อเสียของรุ่นนี้มีอะไรบ้างคะ อยากรู้อะคะ ตอนนี้ใจจะซื้อ 90เปอเซนต์แล้ว
    ช่วยบอกด้วยนะคะ

5. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เอ่อ หา ช่าง สี ไป ดู ตัว ถัง ด้วย

จะดี มาก

ถ้า จะ ดี มากกว่า นั้น

เอาช่าง เครื่อง ไป ดู เครือง ด้วย

เพื่อ ความสบายใจ ครับ

6. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    หาคนที่ดูเป็นไปด้วยดีกว่านะครับบบบบ

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ข้อเสียมีนิดหน่อยครับ คุ้มกับการใช้งาน และ เงินที่เสียไป
    แต่ต้องได้รถ ที่ไม่ช้ำมาก ไม่ชนหนัก เครื่องไม่แย่ น่ะครับ :D

8. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ตามพี่ๆๆไปครับ

9. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ข้อเสียสำหรับผม คือ "เสียงตังค์เยอะคร๊าบบบบบ..."
    เพราะแต่งแล้วมันสวยขึ้น :D:D:D

10. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    นิสสัน อะไหล่ เชียงกง ถูก ........ แต่อะไหล่ มือหนึ่ง ..... สยองเลย แต่ก็พอๆ กับเจ้าอื่น เช่น วันก่อนไปซื้อ ยางท่อหายใจ ... เส้นเล็กๆ เส้นละ 680 บาท หนาวสันหลังเลย แต่ต้องซื้อ เพราะ เชียงกงไม่ถอดขาย

11. ขอบคุณทุกคนมากคะ พรุ่งนี้จะไปดูแล้วคะ

12. พงศ์ธร

พงศ์ธร New Member Member

470
    300
    0
    ไม่ต้องไปคิดอะไรมากครับถ้าเซลรู้จักกันดีที่พาไปซื้อหนะ รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อดีหมดครับอยู่ที่เราจะได้มาสภาพยังไงและการดูแลเอาใจใส่ของเรามากกว่าครับที่สำคัญไม่มีอะไรมากครับตอนตัดสินใจซื้อเข้าไปนั่งดูขับดูถ้าชอบก็ซื้อมีแค่นั้นส่วนซื้อมาแล้วเรื่องแก้เรื่องซ่อมต้องมีอยู่แล้วสำหรับรถมือสองซ่อมถูกซ่อมแพงอยู่ที่ซ่อมถูกจุดหรือเปล่าประเภทซื้อมาใช้แล้วไม่ซ่อมไม่เปลี่ยนทิ้งไว้เอาไว้ก่อนรอเวลาว่างค่อยทำสำหรับรถเก่าไม่ต้องห่วงครับเวลาซ่อมมันจะบานแน่นอน ถ้าคิดว่าใช่ก็คือใช่สำหรับเรา นะครับ

13. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    Nissan sunny ขับสนุก ซ่อมสนาน สราญจิต (ข้อยืมคำคุณตั๋นมาเอ่ยครับ) ขอให้เจอรถเนื้อคู่ที่ดีดีนะครับ โอม เพี้ยง

14. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    ราคา 250k คงเป็นรุ่น 1.6 แน่ๆ เลยใช่ป่ะคับ อะไหล่ที่ว่ากันว่าชอบมีปัญหาคือ
    1. airflow (เครื่อง 1.6 หาอะไหล่ยากนิ๊ดหน่อยฮะ)

ความรู้สึกส่วนตัวของผมนะ ผมว่าถ้าให้เทียบกับ toyota ในราคาพอๆกัน (B14 ก็ถูกกว่า toyota นะ)
    - B14 อาจจะกินน้ำมันมากกว่า
    - B14 อาจจะดูเหมือนเครื่องยนต์จุกจิกกว่า....แต่

- B14 ภายในและวัสดุคุณภาพกว่า toyota เยอะ
    - B14 ช่วงล่างเกาะถนนดีกว่า
    - B14 เหล็กก็ดูแข็งกว่า

รถยนต์ในราคาประมาณอย่างที่คุณจะซื้อ (250k) ผมว่าคุณเลือกถูกแล้วครับ Nissan B14 คุ้มที่สุด

B14 จิงๆแล้วก็ดูแลเหมือนรถปกติทั่วไปแหละครับ 3-4 เดือนเปิดฝากระโปรงรถดูสักครั้งยังได้เลยไม่

ต้องกังวลอะไรทั้งนั้น....ซื้อเลยครับ

ปล. 250k แพงไปนิ๊ดนะต่อๆเค้าหน่อยจิ
    :D:D:D

15. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ราคานี้ผมว่าโอเคนะครับ แต่ถ้าลดได้ลองต่อรองอีกนิดก็ดีครับ ส่วนความคุ้มค่า ตามตาคนข้างบนนนี้ไปเลยครับ ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน ถ้าเทียบราคา ปี แล้วก็ ออฟชั่น นิสสันได้รุ่นปีใหม่กว่า ออฟชั่นเยอะกว่าแน่นอนครับ ออกรถมาก็ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันใหม่หมดทั้งชุด ก็เป็นอันจบคร๊าบบบ

16. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    กินน้ำมันครับ ถ้า ติดแก๊สมาพร้อม อย่าไปเอานะครับ
    หาที่ติดเองเป็น หัวฉีดดีกว่าครับ

17. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    แล้วเป็นไงมั่ง ไปดูรถมายังครับ...:D

18. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    มารอดูน้องใหม่ค๊าบบบบ

19. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    รอน้องใหม่ด้วยครับ...

20. BumpBy

4,054
    807
    113

รอด้วยคน อิอิ.. มายังเอ่ยยยย..:D

21. sunnyonly069

3,964
    651
    113
    ยังไม่มา

รอต่อไป

22. ช่วงนี้พอดียุางๆเลยไม่ได้เข้ามา

คือมีเรื่องผิดพลาดนิดหน่อยอะคะ
    เพราะว่า เมื่อวันอาทิตย์นะคะ คนที่จะขาย เค้าเกิดเปลี่ยนใจ คุยกะเซลล์ ต่อรองกันไม่ลงตัว พอวันจันทร์เลยไม่ได้ไปดู
    แต่ปรากฏว่า วันนี้เซลล์โทรมาหาบอกว่า โอเคแล้วละคะ เค้าตกลงแล้ว
    เค้าจะเอารถมาให้พรุ่งนี้ แล้วเซลล์(ทำอยู่ฮอนด้า)เค้าจะเอารถไปทำพวกล้างเบาะ ดูดฝุ่น ลบลอยขนแมวให้ก่อน
    แล้วจะได้ไปดูรถอีกทีก็อีกวันนะคะ

จะมาเล่าต่อหลังจากไปดูรถนะคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

23. Denn

9,716
    819
    113
  24. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    มานั่งดูด้วยคนคั๊บ

25. sunnyonly069

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D:D

26. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ขับ B14 แล้วบันเทิง

27. BumpBy

4,054
    807
    113
    ตกลงจะซื้อใช่มั้ยครับ...:D:D:D

28. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เข้ามารอฟังคร๊าบบบ... :D:D:D

29. วันนี้โทรคุยกะเซลล์นะคะ พี่เค้าบอกว่าตอนนี้ฝ่ายที่จะขายตกลงแล้ว100เปอร์เซ็นวันนี้จะมาทำสัญญา
    แล้วให้เราไปดูรถพรุ่งนี้คะ เค้าก็บอกว่าถ้าไปดูรถ แล้วถ้าเอาไปแล้ว เกิดมีปัญหามาซ่อมที่เค้าได้เลย เซลล์เค้ารู้จักกะแฟนเราอะคะ
    จาเล่าความคืบหน้าเรื่อยๆ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ซื้อ100 %ค่ะ

30. sunnyonly069

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D:D

เยี่ยมยอด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้