เพื่อน ๆ ที่แต่งรถ เคยเจอแบบนี้มั้ยครับ งง นิด ๆ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย prueck, 6 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    1.คือเดือนก่อนผมได้เปลี้ยนกันชนหน้าเป็นตัวที่ใส่อยู่เนี้ย
    แล้วได้ไปร้าน ตั้งศูนย์ ปรากฏว่า ที่ร้านบอกว่าไม่สามารถ
    ตั้งศูนย์รถให้ได้ เนื่องจาก กันชนหน้าไปบังเซ็นเซอร์ที่
    สำหรับวัดระยะ ระหว่างล้อรถ กับเครื่อง ผมเป็นงงเลย
    แล้วถ้าอย่างนี้ผมจะตั้งศูนย์ที ก็ต้องถอดกันชนทีหรอ
    มีใครเจอแบบ ผมบ้างครับ

2. แล้วปกติเพื่อน ๆ ตั้งศูนย์กันทีละกี่ล้อ เฉพาะ สองล้อหน้า
    หรือ ว่าทีละ 4 ล้อเลยครับ (เห็นเพื่อนบอกว่าล้อหลังเป็นล้อ
    ตาม ไม่ต้องตั้งก็ได้)

3. ปกติตั้งศูนย์ล้อทีละกี่บาทครับ แถวบ้านผมสี่ล้อ 800 บาท
    มันแพงขนาดนี้เลยเหรอ หรือว่านี้เป็นราคาปกติครับ

ผมอยู่แจ้งวัฒนะนะ เพื่อน ๆ มีร้านแนะนำบ้างมั้ย

2. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
  3. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ตอนเปลี่ยนสปริงมาใหม่ๆ เข้าไปตั้งในวัดกู้ เขาก็บอกว่าตั้งได้แค่2ล้อหน้าเหมือนกันคับ

เลยให้ลองตั้งดู 150 บาท แต่ไม่หายคับ เลยไปเข้าที่ BF Goodrich ตั้ง 4 ล้อ ด้วยระบบคอมฯ

แถวแยกลำลูกกา เป็นเงิน 300 บาทถ้วนคับ

4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    มีแบบนี้ด้วย พึ่งเคยได้ยิน

ถอดกันชนแล้วตั้งไมได่หรอครับ อิอิ

5. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน กันชนบังเซนเซอร์เนี่ย ความรู้ใหม่เลย แนะนำให้เปลี่ยนร้าน ฯ ดูครับ

ส่วนตั้งศูนย์ ถ้าให้ดีก็ 4 ล้อเลย เข้าร้า่นที่มีเครื่องจับ 4 ล้อ ล้อหลังแม้จะเป็นล้อตามแต่ถ้าค่ามุมต่าง ๆ มันเพี๊ยนก็ไม่ดี มีผลต่อการทรงตัวของรถ อย่างน้อยก็กินยางแหละ

ล้อคู่หลังมันตั้งศูนย์ยาก วุ่นวายกว่าล้อคู่หน้า ร้าน ฯ ไม่ค่อยอยากทำให้ครับหรือบางร้านก็สักแต่ว่าทำไปงั้น ๆ แทบไม่ได้ตั้งอะไรเลยเหมือนหลอกลูกค้า ถามหาผลการตั้งศูนย์ก็ไม่ print ให้ บอก printer เสียซะงั้น เซ็งเลย

ร้านดี ๆ มีเยอะครับ ลองหาดู

6. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ควรตั้ง 4ล้อเลยคับ ข้างหลังก็สำคัญ เคยเปลี่ยนลูกยางของช่วงล่างหลังแล้วไม่ได้ตั้งศูนย์ รถวิ่งตูดส่ายเป็นตูดเป็ดเลย พอตั้งศูนย์หน้า-หลังใหม่ถึงหาย ทีแรกช่างก็บอกเหมือนกันว่าแค่สองล้อหน้าก็พออ่ะ

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ว้าวกันชน EVO ของผมตั้งศูนย์ 4 ล้อ 500 ครับ

8. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ไม่เคยเจอร้านบอกแบบนี้เลยครับ

9. ใช่คับที่ผมเจอมานะคับ
    -ประมาณว่ารถเราต่ำไป เครื่องตั้งศูนย์มันตั้งไม่ได้เซ็นเซอร์มันปังจิงๆๆ
    แต่จามีบางร้านที่มั่วไปเลย เพราะว่าการตั้งศูนย์ว่ากินซ้าย ขวา วัดที่หน้ายางก็พอไปได้อยู่
    พอตั้งแล้วแล้วยังไม่หายก้อว่ายางเราไม่ดี หรือว่าเราโหลดต่ำ"หลอกเอาตังเราไปแล้วซะงั้น"
    ได้ตังไปป่าวๆๆๆ

"แต่ที่สำคัญระบบของเครื่องตั้งศูนย์ผมก็ไม่ทราบมากนะคับว่าเป็นอย่างงั้นจิงมัย (แต่ที่ผมเจอเป็นลักษณะนี้คับ)"

10. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เปลี่ยนร้านสถานเดียวครับ

เป็นที่เครื่องตั้งศูนย์บางรุ่น ตัวเซนเซอร์ที่ใช้คุยกับ คอมฯเครื่องแม่ เป็นแบบ ยื่นมาข้างหน้าแบบตรง ๆ

ทำให้ ติดกันชนได้ แต่บางที่ ก็ เซนเซอร์ กางออก ทำให้ไม่เจอปัญหานี้ครับ

ส่วนเรื่อง เตี้ยแล้วตั้งไม่ได้ ผมเคย เตี้ยมาก ๆ แบบ เจอลูกระนาด ก็โดนกันโคลงหน้า ยังตั้งได้เลยครับ

ปกตั้งศูนย์ 4 ล้อ 400-600 บาท เกินนี้ถือว่าแพงโดยใช่เหตุครับ

ปกติ ผมจะให้ cg 0-400 สาขา เลียบด่วน (ใกล้ ๆ ชูก้าบีท) ตั้งครับ

ตั้งศูนย์ของเค้าดีจิงครับ

11. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ผมเปลี่ยนยางที่ SMB เค้าตั้งศูนย์ให้ฟรีตลอดเลยคับ
    แต่เคยไปตั้งร้านอื่น 2-3 ร้านก็ประมาณ 300 คับ
    ตั้ง 4 ล้อนะ

12. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    กันชนไม่เหมาะครับ มันแปล่งๆๆนะครับ

13. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    EK หน้า EVO4 แปลกดีจริงๆครับ

note Si ถูกใจสิ่งนี้
  14. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    ไม่เกิน 300 บาทไทยครับ....4ล้อ เหมือนกัน ร้านปกติ จะต้องเช็คศูนย์ล้อหลังให้อยู่แล้วครับ....

15. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน รบกวนบอกชื่อร้าน ได้มั๊ยคับ เผื่อใครมาสไตล์นี้แล้วอาจจะเข้าไปที่นี่ จะได้ ไปเข้าร้านอื่น

16. prueck

138
    17
    0
    ร้านช่วงล้าง ที่อยู่เลย ศูนย์ ฮอนด้า แจ้งวัฒนะ (ไม่กล้าเอยชื่อครับ)

17. prueck

138
    17
    0
    มันแปล่ง ๆ นะเรื่องเล็กครับ พอรับได้ แต่มันเตี้ยนี้ดิ
    แมน รับ บ่ ได้ จะถอดออกแล้ว ขับยากเกินครับ

18. prueck

138
    17
    0
    เออ อีกเรื่องครับ
    รถผมล้อหน้ามัน แบะ หน่อย ๆ เวลาตั้งศูนย์แล้วมันจะหายมั้ยครับ

19. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    กันชนแปลกตาดีครับ ข้ามพันธุ์ได้เนียนมาก....

20. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    กันชนเเปลกดีไม่เคยเห็นๆ

21. acare ek

acare ek New Member Member

50
    15
    0
    ทางร้านงงงงงงหรือเปล่าครับนึกว่าเอามาตั้งศูนย์2คัน EK&EVO แต่ถ้าจำชื่อร้าน
    ได้ช่วยบอกด้วยจะได้ไม่หลงเข้าไปโดนปังตออออ.....!:D

22. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ปกติ ตั้ง 4 ล้อ 300 ครับ

อยู่แถวรามอินทรา เเนะ นำ CG0-400 กับ รามอินทราล้อแม็ก ตั้งดีทั้งคู่

23. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    แปลกดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้