ทำช่วงล่าง

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย 4492., 5 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4492.

4492. Guest

0
    0
    0
    ใครมีร้านทำช่วงล่างดีๆ แนะนำมั๊ยคับ พอดีเพิ่งได้รถมาแล้วก็เลยจาเอาไปset ใหม่ ..ขอบคุณคับผม ( อยู่แถวแจ้งวัฒนะนะคับ)

2. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    จะเซ๊ทให้เป็นยังไงครับ ขยายความหน่อย และก็รถอะไร อุปกรณ์ที่มีอยู่แล้ว มีอะไรบ้าง จะได้แนะนำร้านให้ถูกครับ

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เกจิด้านบน มาแนะนำให้ด้วยตัวเองแล้วครับ
    รีบส่งข้อมูลมาเลยครับ

4. daisuke

daisuke New Member Member

77
    0
    0
    ถ้าอย่างช่วงล่างเวลาวิ่งถนขรุขระแล้วมีเสียงดังนี่ ไปทำที่ไหนดีครับ

เอาแบบจบเลย แล้วต้องใช้จบประมาณเท่าไหร่

5. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    วิ่งถนนไม่ดีแล้วดัง จำเลยมีได้ดังนี้
    1. ความหลวมคลอนของช่วงล่าง บางทีก็แค่น๊อตไม่แน่น หรือน๊อตคลายตัว ขันก็หาย บางคันน๊อตผิดขนาดมั่งก็มี
    2. พวกบูช เสื่อมสภาพ ฉีกขาด เปลี่ยนก็หายครับ
    3. ตัวโช๊คเอง ที่มีเสียงดัง (ไม่ใช่พวกบอลจ๊อยก็ดังได้นะครับ)
    4. จากภายในรถ เช่น ยางอะไหล่ แม่แรงไม่แน่น หรืออาจจะพวกแผงลำโพงหลังไม่แน่น ลองเช๊คดูก่อนครับว่าคลอนไหม
    5. บางทีมาจากเบรคก็มีครับ ผ้าเบรคไม่ได้ขนาด ก็ดังได้
    6. เสียงจากพวกค้ำต่างๆ (บางทีมันหลวมขยับได้)
    7. ท่อไอเสีย ไม่แน่น หลวม หรือให้ตัวได้มากไป เลยโดนตัวถัง หรือค้ำต่างๆ

ลองเช๊คตามรายการพวกนี้ดูก่อนครับ ว่าเสียงของรถคุณมาจากอะไร จะได้แนะนำให้แก้ไขถูกครับ
    งานพวกเช๊คเสียงหรือกำจัดเสียงให้หายไป เป็นงานที่ต้องใช้ความอดทน หายาก แถมได้เงินน้อย เสียงบางเสียงมีเฉพาะเจ้าของรถที่ได้ยิน เพราะเราใช้ตลอด ช่างอาจจะไม่ได้ยิน จึงยากมากที่จะพอใจกันทั้งสองฝ่าย

ดังนั้น จึงแนะนำให้หาตัวการของเสียงดูก่อนครับ แนะนำให้ไปหาอู่ที่สนิทหรือที่ใช้ประจำก่อน (หรือเพื่อนๆ ใน Evoth บางคนก็น่าจะช่วยได้) เพราะต้องใช้เวลาในการหาพอควร เมื่อได้จำเลยแล้ว ค่อยหาอู่เฉพาะทางแก้ไขครับ

โชคดีครับ

6. 4492..

4492.. Guest

0
    0
    0

เพิ่งได้อีคาร์มาอ่ะคับ..เครื่องเดิมๆ กำลังค่อยๆทำ อาการตอนนี้เเหมือนกับกะทู้ข้างบนอ่ะคับ แล้วก็วิ่งบางทีดังตึ้งเหมือนกับไม่มีโช้ค ร่อนๆด้วย โช้คก็ออ่นนิ่มเหลือเกิน ก็เลยอยากจะทำให้มันหนึบๆ แข็งๆหน่อยอ่ะคับ อาไรประมาณเนี๊ยคับ...ขอบคุณคับ

7. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    เครื่องเดิมๆ.....และถัาไม่คิดจะเปลี่ยนเครื่องให้แรงขึ้น.......อย่างนี้ไม่ยากครับไม่ต้องถึงมือเกจิ (น้าโอ) หรอก.....แนะนำไปร้าน FIRST กลางซอยโชคชัย 4 ใกล้ ธนาคารไทยพาณิชย์ เปลี่ยนลูกหมาก, บูชยางทุกตัว พร้อมกับซ่อมโช๊คอัพเดิมทั้ง 4 ตัว เป็น แก๊สกึ่งน้ำมัน เสร็จแล้ว ตั้งศูนย์ + ถ่วงล้อใหม่.....ร้านนี้เขามีลูกหมากที่เปลี่ยนเฉพาะที่จุดยึดไม่ต้องเปลี่ยนทั้งก้าน......จะประหยัดเงินไปได้มาก......ทั้งหมดที่ว่า.....เตรียมไว้ 10,000 บาท มีถอนครับ ....................:cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้