ถามเรื่องหัวฉีด

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย wut., 2 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wut.

wut. New Member Member

130
    0
    0
    หัวฉีดประเภท highohm กับ lowohm แตกต่างกันยังไง แบบไหนดีกว่ากันครับ

2. colt_yellow

colt_yellow New Member Member

241
    0
    0
    ใช้แทนกันไม่ได้ไม่ใช่เหรอคับ...

3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    มันแตกต่างกันที่ความต้านทานในตัวหัวฉีดแค่นั้นครับ
    ถามว่าไรดีกว่ากัน ไอ้ตัวต้านทานคงไม่เกี่ยว ต้องดูที่ความสามารถในการจ่ายน้ำมัน
    ว่าได้กี่c.c. เป็นฝอยแค่ไหน อันรี้ถึงจะเรียกว่าดีหรือไม่ดี
    จะมาใช้แทนกันเลยไม่ได้ ถ้ารถที่เป็นhi-ohm จะใช้หัวฉีด low ohm
    จะต้องต่อตัวรีซิสแตน เพื่อแปลงกระแสก่อน

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ใช่ครับ ตามที่เพื่อนๆว่าไว้
    คือไม่สามารถใช้งานแทนการได้
    เพราะค่าอิมพีแดนซ์ เมื่อต่อเข้ากับวงจรควบคุมหัวฉีดแล้ว
    จะไม่เท่ากันครับ ทำให้ไม่สามารถควบคุมจังหวะและความถี่ในการฉีดน้ำมัน
    ให้ถูกต้องตามที่กล่อง ECU กำหนดได้ครับ

5. wut.

130
    0
    0
    หัวฉีด

จะเพิ่มหัวฉีดให้ ไมเวคครับ แต่ผมจะใช้หัวฉีดของอีโวเป็นแบบ low ohm ต้องเอารีซิสแตนจากอีโวมาด้วยจะต้องทำยังไงบ้างครับ (สายไฟที่จ่ายหัวฉีดเป็นเส้นสีแดง ให้ตัดออกแล้วเอาไฟจากรีซีสแตนมาจ่ายแทนของเดิมใช่ไหมครับ) กรุณาด้วยนะครับ ถ้าง่ายไม่ยุ่งยากมากก็พอจะทำได้ครับ ขอบคุณครับ (พอดีมีหัวฉีดของอีโว กับรีซิสแตน อยู่แล้วครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤศจิกายน 2008
  6. wut.

130
    0
    0
    หัวฉีด

อีกนิดนะครับ ให้ชัวร์ เลยยังไม่กล้าตัดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้