ขอความรู้เรื่อง ครัช หน่อยคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย antbizkit, 3 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. antbizkit

antbizkit New Member Member

61
    0
    0
    ผมไปลองรถ อีโว6 มาเครื่องสแตน ครัชสแตน พอเวลาเปลี่ยนเกียรเส็ด แล้วยกครัชขึ้นเร็วๆๆ จะได้ยินเสียง ตึ่ง ไม่ทราบว่าเป็นปกติไหม หรือรถมีปันหา แล้วส่วนใหญ่ อีโว รุ่นอื่น เป็นกันไหม (มีคนบอกว่าเป็นที่ครัช มันจับกัน เลยเกิดเสียงดัง)

2. daisuke

daisuke New Member Member

77
    0
    0
    ของผมก็เป็นนะแต่นิดเดียวจะเป็นจังหวะที่ปล่อยครัทเร็วๆแล้วกระแทกคันเร่งต่อ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร(หรือว่ามี)

รอคนอื่นมาตอบดีกว่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤศจิกายน 2008
  3. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ปกติคับ

4. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    คนผมมัน ไม่ตึง มันจา ตึก ต้องฟังนะคับเสียงบอกลำบาก

ขับ 4 เป็นจริง แต่ ถ้าดังมาก ต้องเช็ค ดู พวกช่วงล่างหลัง นะคับ

5. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ตึงมาจากเฟืองท้ายมันสบัดครับ
    ถ้ามีนิดเดียวถือว่าปกติ แต่ถ้ามันดังขึ้น หรือตึงง่ายขึ้น
    ต้องดูที่ยางหิ้วเฟืองท้าย มันจะขาด

แต่ถ้าไม่อยากดัง เปลี่ยนเป็นยูลิเทนเลย ไม่มีเสียงแน่นอน

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    สาเหตุน่าจะเป็นอย่างที่ก้องว่าครับ
    ปกติขับสี่ จะสบัดนิดหน่อย ตามการให้ตัวของเฟืองท้าย
    แต่ถ้ามันดังมาก
    ต้องรีบตรวจสอบครับ
    เพราะถ้ายางหิ้วเฟืองท้ายฉีก-ขาด มันจะสบัดจน
    1. เพลากลางขาด
    2. เฟืองท้ายเสียหายตามมาได้ครับ

เปลี่ยนบูธหิ้วเฟืองท้ายแค่หลักพัน รีบเปลี่ยนดีกว่าครับ
    เพราะเพลากลางมันแพงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้