สปริงล้า รถเอียง ทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nattapol3357, 1 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nattapol3357

nattapol3357 New Member Member

34
    2
    0
    ซื้อโช้คมือสองมาใส่ครับ โช้คพร้อมสปริงสี่ต้นเลย เป็น Bilstein กระบอกเหลือง สปริงดำ แบบเบ้าตาย ไม่ใช่ปรับเกลียว
    โช้คสภาพดีลองถอดมากดดูแล้ว แต่ใส่จริงแล้วผมว่าสปริงมันค่อนข้างล้า ข้างหน้าโอเคสูงพอๆกัน ข้างหลังนี่ซ้ายสูงกว่าขวาเกือบนิ้ว รถเลยดูเอียงๆ ค่อนข้างเห็นได้ชัด

อยากถามวิธีแก้ ทำไงดีครับ ภายใต้เงื่อนไข
    ซื้อชุดใหม่ไม่ไหวแล้ว ไม่มีตังค์ แต่ถ้าเปลี่ยนแต่สปริงอาจจะสู้ไหว ถ้าไม่แพงมาก
    ของเดิมทั้งโช้คและสปริง ชั่งกิโลขายไปแล้ว

และที่อยากเจาะจงถามคือ
    มีร้านไหนรับสั่งทำสปริงหรือเปล่า แพงมากมั้ย คือ เอาสปริงเดิมเราไปกดหาค่า K กับวัดความสูง แล้วม้วนขดใหม่ให้เลยน่ะครับ
    ถ้าดัดสปริงจะดีมั้ยครับ แพงมั้ย คือไปยืดอันที่มันล้าให้สูงขึ้นหน่อย ชดเชยส่วนที่ล้าลงไป

ขอบคุณครับ

2. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ซื้อใหม่คับสปริงเดิม ๆ ติดรถเบิกใหม่ขดละไม่น่าถึงพัน

3. never regret

never regret New Member VIP

1,193
    4
    0
    ซื้อใหม่ดีกว่าครับ

4. nattapol3357

nattapol3357 New Member Member

34
    2
    0
    ขอบคุณครับ แต่สปริงเดิมๆที่ถอดทิ้งไปแล้ว มันอย่างนิ่มเลยครับ แบบว่า อยากได้แข็งขึ้นมาหน่อย เหมือนชุด Bilstein ที่ใส่อยู่นี่ ไม่อยากใส่รุ่นเดิมติดรถอ่ะครับ

5. LADDER 49

LADDER 49 New Member Member

58
    7
    0
    ซื้อเฉพาะสปริง (ใหม่) ครับ

- หากต้องการความสูงเท่าเดิม ก็ซื้อสปริงที่ ๐ ราคาคงไม่แพงมากนัก
    - ซื้อสปริงแต่ง จะโหลดลงมานิดหน่อย พอสวยงาม
    - ซื้อสปริงแต่ง พร้อมปรับเกลียว / โหลดได้ตามใจชอบ

6. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ซื้อใหม่หรือจะเสริม เบ้าเอาก็ได้

7. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เปลี่ยนใหม่โลด ไม่ต้องแก้อะไรทั้งสิ้น ( แก้ไปก็ไม่ดีเด๋วจะลามพลานไม่จบ )

ถ้าอยากได้แข็งๆก็สปริง แต่งสำนักต่างๆเลย เฉพาะสปริง เขาก็ขาย

8. nattapol3357

34
    2
    0
    ขอบคุณครับ คุณ ตุ๊กตายางเคยี่ (K20A)
    ผมล่ะชอบจริงๆ เครื่องฮอนด้าเนี่ย ชอบๆ
    เดี๋ยวจะลองหาสปริงแต่งดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้